หน้า: « 1 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาส่งข่าว เปิดด่านประเทศลาวครับผม  (อ่าน 3722 ครั้ง)
misterjay, HiddenJames และ 3 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
tc
VIP HERO : บริจาคเงินช่วยเวป
สมาชิกVIP : ระดับ 4 ดาว
*

พลังหื่น : 14525

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2022, 05:52:24 PM »

มาตามภาพครับ

tc
*

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2022, 05:56:34 PM »

ไม่น่าจะหลงนะ (ฮา ...........)

tc
*

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2022, 06:20:28 PM »

เห็นนักร้องหน้าหวานๆ นมโตๆ เรียกมานั่งคุยได้นะ   ha13  น้องน่ารักหลายอยู่  อัธยาศัยดี๊ดี

เฮฮากันจนเด็กดริ๊งค์ที่เรียกมานั่งก่อนหน้า คิดว่าไม่เอาหนูแล้วแหงๆ นางค่อยๆชิ่งออกจากวงไปอย่างแนบเนียนเลยเชียว

แต่อย่าเผลอชวนไปปรี้ล่ะ  ผัวน้องเค้าเป็นมือคีย์บอร์ดในวงนั่นแหละ  ฮ่า ......

(ตอนนั้นเกือบชวนแล้วเหมือนกัน ดีนะ มาม่ากระซิบเตือน คริ คริ)

namkhong
NO WOMEN NO CRY
สมาชิกVIP : ระดับ 3 ดาว
*

พลังหื่น : 3876

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2022, 07:34:16 PM »

ในคอมเม้นบอกมีแบบขวดก็ดี มันจำเป็น รีบด่วน ไปต่อคิวนาน แพงก็เอา

kitty2สายนํ้ามิอาจไหลกลับ  วันเวลาไม่อาจหวนคืน  kitty2
ใหญ่กว่าแขน ยาวกว่าขา
มือใหม่หัดขับ
Level : 4 (ฝ่าไฟแดงเป็นของหวาน)
*

พลังหื่น : 49

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2022, 08:37:45 PM »

ปัญหาเรื่องน้ำมันอาจจะแก้ไขได้เร็วๆนี้ ได้ยินข่าวแว่วๆมา ว่าจะให้นำเข้าน้ำมันจากเวียดนามมาหลายร้อยคัน อีกวัน2วันน่าจะบรรเทาปัญหาได้
rapinrapin
BLV for Life
Level : 3 (เสียวไม่บ่อยแต่ใจรัก)
*

พลังหื่น : 41

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2022, 12:01:43 AM »

รอมานาน ห้องนี้กลับมาคึกคักอีกแล้ว ดีใจที่เห็นทุกท่านกลับมารวมกันอีกครั้งครับ
namtansan
Level : 2 (มือใหม่หัดสาวแหนม)
*

พลังหื่น : 25

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2022, 01:01:18 AM »

ไม่น่าจะหลงนะ (ฮา ...........)

พี่ Tc รายละเอียดยังแน่นเหมือนเดิมจริงๆ...
misterjay
BLV HERO : บริจาคเงินช่วยเวป
Level : 3 (เสียวไม่บ่อยแต่ใจรัก)
*

พลังหื่น : 2

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2022, 07:36:03 AM »

อัพเดทครับ วันนี้ไปวังเวียงครับผม
namkhong
*

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2022, 11:20:24 AM »

อัพเดทครับ วันนี้ไปวังเวียงครับผม

ตามแหล่งข่าว บอกซอยน้ำตก เงียบสนิทปิดหมด ไม่รู้จริงหรือเปล่า ฝากสำรวจด้วยนะครับ ...ส่วนรถไฟความเร็วสูงเพื่อนบอกจองยาก ไม่รู้จริงไหม ....เดินทางปลอดภัยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2022, 11:22:10 AM โดย namkhong » บันทึกการเข้า

kitty2สายนํ้ามิอาจไหลกลับ  วันเวลาไม่อาจหวนคืน  kitty2
tc
*

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2022, 11:31:48 AM »

ตามแหล่งข่าว บอกซอยน้ำตก เงียบสนิทปิดหมด ไม่รู้จริงหรือเปล่า ฝากสำรวจด้วยนะครับ ...ส่วนรถไฟความเร็วสูงเพื่อนบอกจองยาก ไม่รู้จริงไหม ....เดินทางปลอดภัยครับ

รถไฟ ซื้อตั๋วไม่ยากครับ
ซื้อที่ห้างเวียงจันทน์เซ็นเตอร์ได้
สามารถดูว่าพรุ่งนี้ วันต่อไป เหลือกี่ที่

https://www.facebook.com/LaosChinaRailway/

ตั๋วเหลือเพียบเลย   boy-emoticon-002

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2022, 06:12:34 PM โดย tc » บันทึกการเข้า

DenDe
*

พลังหื่น : 39

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2022, 01:28:06 PM »

ขอบคุณสำหรับข่าวครับ  +1
ด่านเปิดแล้ว ดีใจจริง
แต่ งบประมาณที่จะไปลาวนี่สิ boy-emoticon-001
namkhong
*

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2022, 04:36:09 PM »

สำหรับท่านที่จะเช่ารถมอเตอร์ไซด์ในเวียงจันทร์ บางรัานมีน้ำมันขายให้ด้วยครับ ลองสอบถามดู ถึงจะแพงแต่ก็ได้รับความสะดวก เพื่อนส่งขาวมาบอก ส่วนผมเพิ่งฉีดเข็ม4 วันนี้พร้อมใบรับรองที่ รพ.ออกให้ ผมจะใช้ใบนี้ข้าม  

https://gas.mts.la/  ในเวียงจันทร์ปั๊มน้ำมันที่เปิดบริการ ดูตามลิงค์ เป็นแนวทางครับ คลิกดูที่รูปปั๊มจะมีบอกว่าเหลือน้ำมันอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2022, 05:06:48 PM โดย namkhong » บันทึกการเข้า

namkhong
*

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2022, 04:52:01 PM »

รถไฟ ซื้อตั๋วไม่ยากครับ
ซื้อที่ห้างเวียงจันทน์เซ็นเตอร์ได้
สามารถดูว่าพรุ่งนี้ วันต่อไป เหลือกี่ที่

https://www.facebook.com/LaosChinaRailway/

ตอนนี้นั่งรถไฟ(ไฟฟ้า)ของไทยเล่นๆ ไปก่อน

boy-emoticon-007

ขอบคุณครับพี่tc

[email protected] Group..แก๊งงานดี๊ดี..
...บ้าๆบอๆไปวันๆ...

พลังหื่น : 535

FHM:For Human Mad

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2022, 04:58:31 PM »

.................รอชม ผู้สาว ลาว.................

..........สุขภาพแข็งแรงนะคับพี่...............
kitty4
tc
*

« ตอบ #64 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2022, 05:27:12 PM »

สำหรับท่านที่จะเช่ารถมอเตอร์ไซด์ในเวียงจันทร์ บางรัานมีน้ำมันขายให้ด้วยครับ ลองสอบถามดู ถึงจะแพงแต่ก็ได้รับความสะดวก เพื่อนส่งขาวมาบอก ส่วนผมเพิ่งฉีดเข็ม4 วันนี้พร้อมใบรับรองที่ รพ.ออกให้ ผมจะใช้ใบนี้ข้าม  

https://gas.mts.la/ ในเวียงจันทร์ปั๊มน้ำมันที่เปิดบริการ ดูตามลิงค์ เป็นแนวทางครับ คลิกดูที่รูปปั๊มจะมีบอกว่าเหลือน้ำมันอะไร

cute-panda-emoticon-009 cute-panda-emoticon-009 cute-panda-emoticon-009 cute-panda-emoticon-009 cute-panda-emoticon-009

หูย ข้อมูลอันทรงคุณค่าเลยนะเนี่ย  ปั้มไหนเปิด / ปิด รู้โหมะเลย

ผมอยากให้ทุกคนเก็บ Link อันนี้ไว้ครับ ไม่ว่าจะขับรถไปเองหรือไปเช่ารถ/รถเครื่องมาขี่

เพราะจะทำให้เราวางแผนเติมน้ำมันได้

------------------------------------------------------------------------------------------------------------

เมื่อกี้เพิ่งโทรคุยกะเสี่ยจ่อย (Khamphou N.) เจ้าของ TL Moterbike ที่พวกเราไปเช่ารถมอเตอร์ไซค์เขาน่ะแหละ

เสี่ยจ่อยบอกว่าที่ร้านไม่มีน้ำมันขวดขายเด้อ แต่ใส่ไว้ให้พอสำหรับขี่ไปเติม

แล้วเสี่ยจ่อยก็ให้ Link เดียวกันเนี่ยแหละมา บอกว่าให้ดูทุกวันว่าตรงไหนเปิดตรงไหนปิด  

และเทคนิคการดูคือโซนไหนเปิดหลายๆปั้มใกล้ๆกัน ไปทางนั้นโลด   คือพอเปิดหลายๆปั้ม ก็ไม่ต้องรอคิวนาน ไม่เบื่อไม่เซ็ง

แล้วเสี่ยจ่อยก็บอกมาว่าสถานการณ์นี้เดี๋ยวก็คลาย ไม่นานหรอก  เพราะพอเปิดประเทศเนี่ย เงินบาทเข้ามาหมุนเวียนใช้ได้เลย

เขาฝากให้ช่วยๆกันเข้ามาเที่ยวลาวเยอะๆเด้อ

อ้างถึง
ส่วนผมเพิ่งฉีดเข็ม 4 วันนี้พร้อมใบรับรองที่ รพ.ออกให้ ผมจะใช้ใบนี้ข้าม  

ที่ลงรูปนั่งรถไฟสายสีแดงเข้า กทม.เนี่ย เพราะเอาเล่มวัคซีนพาสปอร์ตไปอัพเดทเพิ่ม

ที่จริงไปลาวใช้แอพหมอพร้อมแสดงได้เลยครับ  แต่ไหนๆ เผื่อจะไปประเทศอื่น ก็เลยไปทำซะเลยทีเดียว

ทำเสร็จบ่ายสาม นั่ง BTS จากวัดพระศรีฯมาห้าแยกลาดพร้าว ลง MRT มาต่อรถไฟฟ้าสีแดง

ตอนอยู่บน BTS ก็มองสถานี รร.นายเรือ ว่าจะนั่ง BTS เลยไปหานะเนี่ย ..... แต่เห็นเมฆฝนแล้ว แหะๆ กลับบ้านดีกว่าวุ้ย

(ขี่รถเครื่องมาจอดตลิ่งชัน นั่งรถไฟฟ้า 3 ต่อ มา"สถาบันป้องกันควบคุมโรคเขตเมือง"เพื่ออัพเดทวัคซีนพาสปอร์ต)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2022, 05:44:18 PM โดย tc » บันทึกการเข้า

tc
*

« ตอบ #65 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2022, 06:16:11 PM »

หูย 1 : 455

โอ๊ววววว

boy-emoticon-017

พันบาท ปรี้ได้สามน้ำ !!!  โอ๊ววววววววววววว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2022, 06:17:55 PM โดย tc » บันทึกการเข้า

osaka
*

พลังหื่น : 45

« ตอบ #66 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2022, 11:22:39 PM »

อยากทราบวิธีเดินทางไปเวียงจันทน์​ครับ​ เช็คเครื่อง​บินไม่เจอเลยครับ
namkhong
*

« ตอบ #67 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2022, 05:44:46 AM »

https://gas.mts.la/ ในเวียงจันทร์ปั๊มน้ำมันที่เปิดบริการ ดูตามลิงค์ เป็นแนวทางครับ คลิกดูที่รูปปั๊มจะมีบอกว่าเหลือน้ำมันอะไร

cute-panda-emoticon-009 cute-panda-emoticon-009 cute-panda-emoticon-009 cute-panda-emoticon-009 cute-panda-emoticon-009

หูย ข้อมูลอันทรงคุณค่าเลยนะเนี่ย  ปั้มไหนเปิด / ปิด รู้โหมะเลย

ผมอยากให้ทุกคนเก็บ Link อันนี้ไว้ครับ ไม่ว่าจะขับรถไปเองหรือไปเช่ารถ/รถเครื่องมาขี่

เพราะจะทำให้เราวางแผนเติมน้ำมันได้

------------------------------------------------------------------------------------------------------------

เมื่อกี้เพิ่งโทรคุยกะเสี่ยจ่อย (Khamphou N.) เจ้าของ TL Moterbike ที่พวกเราไปเช่ารถมอเตอร์ไซค์เขาน่ะแหละ

เสี่ยจ่อยบอกว่าที่ร้านไม่มีน้ำมันขวดขายเด้อ แต่ใส่ไว้ให้พอสำหรับขี่ไปเติม

แล้วเสี่ยจ่อยก็ให้ Link เดียวกันเนี่ยแหละมา บอกว่าให้ดูทุกวันว่าตรงไหนเปิดตรงไหนปิด  

และเทคนิคการดูคือโซนไหนเปิดหลายๆปั้มใกล้ๆกัน ไปทางนั้นโลด   คือพอเปิดหลายๆปั้ม ก็ไม่ต้องรอคิวนาน ไม่เบื่อไม่เซ็ง

แล้วเสี่ยจ่อยก็บอกมาว่าสถานการณ์นี้เดี๋ยวก็คลาย ไม่นานหรอก  เพราะพอเปิดประเทศเนี่ย เงินบาทเข้ามาหมุนเวียนใช้ได้เลย

เขาฝากให้ช่วยๆกันเข้ามาเที่ยวลาวเยอะๆเด้อ

อ้างถึง
ส่วนผมเพิ่งฉีดเข็ม 4 วันนี้พร้อมใบรับรองที่ รพ.ออกให้ ผมจะใช้ใบนี้ข้าม  

ที่ลงรูปนั่งรถไฟสายสีแดงเข้า กทม.เนี่ย เพราะเอาเล่มวัคซีนพาสปอร์ตไปอัพเดทเพิ่ม

ที่จริงไปลาวใช้แอพหมอพร้อมแสดงได้เลยครับ  แต่ไหนๆ เผื่อจะไปประเทศอื่น ก็เลยไปทำซะเลยทีเดียว

ทำเสร็จบ่ายสาม นั่ง BTS จากวัดพระศรีฯมาห้าแยกลาดพร้าว ลง MRT มาต่อรถไฟฟ้าสีแดง

ตอนอยู่บน BTS ก็มองสถานี รร.นายเรือ ว่าจะนั่ง BTS เลยไปหานะเนี่ย ..... แต่เห็นเมฆฝนแล้ว แหะๆ กลับบ้านดีกว่าวุ้ย

(ขี่รถเครื่องมาจอดตลิ่งชัน นั่งรถไฟฟ้า 3 ต่อ มา"สถาบันป้องกันควบคุมโรคเขตเมือง"เพื่ออัพเดทวัคซีนพาสปอร์ต)

ยินดีครับพี่tc ...ยังอยู่ที่เดิมครับ

namkhong
*

« ตอบ #68 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2022, 05:56:08 AM »

อยากทราบวิธีเดินทางไปเวียงจันทน์​ครับ​ เช็คเครื่อง​บินไม่เจอเลยครับ

นั่งไปลงอุดรมีครับ...

ส่วนวิธีการผ่านด่าน ที่หนองคาย เหมือนก่อนโควิด เพิ่มเติมใบแสดงหลักฐานการฉีดวัคซีน ขอได้ที่ รพ.ของรัฐ

หรือแอปหมอพร้อม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2022, 05:59:31 AM โดย namkhong » บันทึกการเข้า

tc
*

« ตอบ #69 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2022, 07:37:55 AM »

การบินไทย (TG) เดือน พค.นี้ มีแค่เสาร์ 28 อาทิตย์ 29 ครับ  (บินไปช่วงเย็น และกลับค่ำวันเดียวกัน)

ส่วนเดือน มิย. มีเสาร์, อาทิตย์ และเพิ่มวันพุธอีก 1 วัน

ส่วนลาวแอร์ไลน์  เริ่ม 22 นี้ โดยมีเที่ยวบิน 3 เที่ยวต่อสัปดาห์เช่นกัน (อังคาร, ศุกร์, อาทิตย์)

tc
*

« ตอบ #70 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2022, 07:47:51 AM »

เขาก็โปรโมทเหมือนกันนะ เพียงแต่เราไม่เห็น

tc
*

« ตอบ #71 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2022, 08:06:18 AM »

แอร์เอเซีย เริ่ม 1 มิย.

mien kaft
Level : 4 (ฝ่าไฟแดงเป็นของหวาน)
*

พลังหื่น : 77

« ตอบ #72 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2022, 06:15:06 PM »

ไปเที่ยวช่วงด่านเปิดเหมือนกัน ขอแชร์ในนี้ครับ

- ถนน 450ปี ยังคึกคัก
- หนองพะยา แทบจะร้าง
- ดอนกอย เหลือไม่กี่ร้าน

คนจีนเยอะมาก แต่อยู่แถวๆ สนามบินส่วนใหญ่ คนลาวเรียกแถวนั้นว่า ซานจื่อ (ไม่แน่ใจนะ)

ที่หากิน ผมยังชอบแถว 450 ปี เป็นหลัก แต่แนะนำให้ ไปอึ๊บกันนอกซ่องครับ

สภาพซ่องส่วนใหญ่สกปรกสุดๆ  ผมผื่นขึ้น เพราะ อาบน้ำหลังซ่อง ยังไม่หายเลย

ชั่วคราว 150k คค 300k

อัตราแลกเปลี่ยนแบบนี้(1 บ =450 กีบ) ผมเรียก คค. 2 คนไปเลย

มาเอาได้ 1 น้ำ เด็กบอกว่า อยากไปเที่ยว "ดาวคำ" ผมก็ตามใจ

โห.. สัส ขับรถเกือบ 20 นาที จาก 450 ปี

ไปถึงผับ มีคนจีนครึ่งนึง เด็กมันพามุดไปห้องลับ เป็นทางเดินเล็กๆ หลังเวที เป็นห้องปิดมีโต๊ะ สัก 10 โต๊ะ มีการ์ดเฝ้าหลายคน

เข้าไป มีผมอยู่โต๊ะเดียว ทั้งที่หน้าผับ คนก็เยอะ

แล้วเด็กมันก็บอกว่าขอสั่ง "เค" ผมก็งง เลยขอดูรูปว่า คืออะไร ... โอ๊วว "โคเคน!!"

ผมเลยรีบเผ่นออกมาจากห้องลับนั้น กลัวโดนล่อซื้อ แบล็คเมย์ ไม่คุ้ม ลาว กม.เรื่องนี้แรงมาก

พอบอกเด็กว่า ง่วงล่ะจะกลับ เด็กมันก็บอกว่าพี่กลับไปเลย เดี๋ยวกลับเอง ... สัส คือเด็กมันเสี้ยนยา มันเลยจะไปหา หลอกให้แขกคนอื่นๆ เปย์มันต่อ

ผมเลยไม่คิดมาก มันนี้แค่หล่นตีนบวม

กลับมา รร. สัส... รร. แม่งปิดประตูทางเข้า บีบแตร กดออด ไม่มีหมาตัวไหนมาเปิด

นี่เป็นบทเรียนที่ดี ใครไป ลาวต้อง หา รร. ที่ไม่มีรั้วปิด ไม่ก็ยามอยู่หน้า รร.

ผมเลยต้องหนีไปนอนที่อื่น แถว ถ.450 ปี

พอไปนอน คนเดียว ยามก็เสนอเด็กอย่างไว (ของไม่เคยมีขาดจริงๆ ผับผ่า) ถึงได้ เสียอีกน้ำแล้วหลับฝันดี
LordThor
*

พลังหื่น : 50

« ตอบ #73 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2022, 07:51:23 PM »

ไปเที่ยวช่วงด่านเปิดเหมือนกัน ขอแชร์ในนี้ครับ

- ถนน 450ปี ยังคึกคัก
- หนองพะยา แทบจะร้าง
- ดอนกอย เหลือไม่กี่ร้าน

คนจีนเยอะมาก แต่อยู่แถวๆ สนามบินส่วนใหญ่ คนลาวเรียกแถวนั้นว่า ซานจื่อ (ไม่แน่ใจนะ)

ที่หากิน ผมยังชอบแถว 450 ปี เป็นหลัก แต่แนะนำให้ ไปอึ๊บกันนอกซ่องครับ

สภาพซ่องส่วนใหญ่สกปรกสุดๆ  ผมผื่นขึ้น เพราะ อาบน้ำหลังซ่อง ยังไม่หายเลย

ชั่วคราว 150k คค 300k

อัตราแลกเปลี่ยนแบบนี้(1 บ =450 กีบ) ผมเรียก คค. 2 คนไปเลย

มาเอาได้ 1 น้ำ เด็กบอกว่า อยากไปเที่ยว "ดาวคำ" ผมก็ตามใจ

โห.. สัส ขับรถเกือบ 20 นาที จาก 450 ปี

ไปถึงผับ มีคนจีนครึ่งนึง เด็กมันพามุดไปห้องลับ เป็นทางเดินเล็กๆ หลังเวที เป็นห้องปิดมีโต๊ะ สัก 10 โต๊ะ มีการ์ดเฝ้าหลายคน

เข้าไป มีผมอยู่โต๊ะเดียว ทั้งที่หน้าผับ คนก็เยอะ

แล้วเด็กมันก็บอกว่าขอสั่ง "เค" ผมก็งง เลยขอดูรูปว่า คืออะไร ... โอ๊วว "โคเคน!!"

ผมเลยรีบเผ่นออกมาจากห้องลับนั้น กลัวโดนล่อซื้อ แบล็คเมย์ ไม่คุ้ม ลาว กม.เรื่องนี้แรงมาก

พอบอกเด็กว่า ง่วงล่ะจะกลับ เด็กมันก็บอกว่าพี่กลับไปเลย เดี๋ยวกลับเอง ... สัส คือเด็กมันเสี้ยนยา มันเลยจะไปหา หลอกให้แขกคนอื่นๆ เปย์มันต่อ

ผมเลยไม่คิดมาก มันนี้แค่หล่นตีนบวม

กลับมา รร. สัส... รร. แม่งปิดประตูทางเข้า บีบแตร กดออด ไม่มีหมาตัวไหนมาเปิด

นี่เป็นบทเรียนที่ดี ใครไป ลาวต้อง หา รร. ที่ไม่มีรั้วปิด ไม่ก็ยามอยู่หน้า รร.

ผมเลยต้องหนีไปนอนที่อื่น แถว ถ.450 ปี

พอไปนอน คนเดียว ยามก็เสนอเด็กอย่างไว (ของไม่เคยมีขาดจริงๆ ผับผ่า) ถึงได้ เสียอีกน้ำแล้วหลับฝันดี

ดีแล้วที่ไหวตัวทัน
แล้วแถว 450 ปี หาซื้อน้ำมันยากไหม
และรอคิวเต็มน้ำมันนานไหมครับ

tc
*

« ตอบ #74 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2022, 08:15:29 PM »

แล้วแถว 450 ปี หาซื้อน้ำมันยากไหม

แสดงด้วยภาพครับ

ข้อมูลจาก  https://gas.mts.la/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2022, 08:16:07 PM โดย tc » บันทึกการเข้า

LordThor
*

พลังหื่น : 50

« ตอบ #75 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2022, 11:55:50 AM »

แสดงด้วยภาพครับ

ข้อมูลจาก  https://gas.mts.la/

เหมือนข้อมูลไม่ได้อัพเดททุกวัน
ไม่แน่ใจว่าน่าเชื่อถือได้แค่ไหน

beeeater
*

พลังหื่น : 54

« ตอบ #76 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2022, 08:21:47 PM »

สอบถามเรื่องอนุแซบเพิ่มครับ เคยโดนฟันที่เกะ
เลยกลัวๆที่จะเที่ยวอนุแซบ
-ค่าใช้จ่ายชค.กับคค.เท่าไรครับ
-ชค.มีห้องไหม หรือควรพักที่รร.อนุ
-คค.นี้ออกไปได้ตอนไหนหรือต้องให้เกะปิดก่อน
-ค่าใช้จ่ายอื่น ค่าดริ๊งค์ ค่ามาม่า
โดยประมาณก็ได้ครับ จะได้เตรียมตัวถูก ส่วนหาก
ชค.สัก1,500บ. คค.3,000บ. ค่าอื่น500 ก็ยังพอ
เที่ยวได้ เพราะสะดวกและอยู่ในเมืองด้วย
tc
*

« ตอบ #77 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2022, 09:09:19 PM »

สอบถามเรื่องอนุแซบเพิ่มครับ เคยโดนฟันที่เกะ
-ค่าใช้จ่ายชค.กับคค.เท่าไรครับ
-ชค.มีห้องไหม หรือควรพักที่รร.อนุ
-คค.นี้ออกไปได้ตอนไหนหรือต้องให้เกะปิดก่อน
-ค่าใช้จ่ายอื่น ค่าดริ๊งค์ ค่ามาม่า
โดยประมาณก็ได้ครับ จะได้เตรียมตัวถูก ส่วนหาก
ชค.สัก1,500บ. คค.3,000บ. ค่าอื่น500 ก็ยังพอ
เที่ยวได้ เพราะสะดวกและอยู่ในเมืองด้วย

อนุแซบ ไม่ใช่"เกะหัวแตก"ครับ   ไปเข้าได้สบายๆอยู่แหละ กระเป๋าไม่ฉีกหรอก

- ค่าสินสอด ชั่วคราว 4 แสนกีบ (อันนี้เฉพาะค่าตัวน้อง-ไม่รวมห้องเด้อ) ค้าง 8 แสนกีบ

- ชั่วคราวมีห้องมั้ย ? ...  น้องเค้าก็พาคุณมาที่อนุพาราไดซ์ เดินอ้อมตึกมาหน่อยเดียวนี่แหละครับ
        (ดังนั้น ถ้าคุณพักที่อนุพาราไดซ์ คุณก็ไม่ต้องเสียค่าห้องเพิ่ม)

- ค้างคืน ต้องรอร้านเลิกก่อน เนี่ยแหละปัญหา  เพราะบางทีเราไม่อยากรอ ต้องเพิ่มเงิน 100,000 กีบแหละ

- แพคเกจเบียร์ 1 ชุด 1 แสนกีบ  (เบียร์ 4 ป๋องสูง น้ำแข็ง 2 ถัง ป๊อปคอร์น 1 จาน)

- ดริ๊งค์น้อง 50,000  น้องจะนั่งกะเรายาวๆได้ ถ้าหากเราให้"ใต้โต๊ะ"น้องเพิ่มๆกันหน่อย 

คนทำงานก็อยากได้เงิน เนอะ    เพราะน้องเค้าก็ไม่รู้ว่าเราจะออฟเค้าไปจริงป่าวไง  ถ้าไม่ก็บอกน้องไปเลยว่าไม่ออฟนะ

แต่เพิ่มให้และให้นั่งเป็นเพื่อนหน่อย  น้องจะไม่เครียด

ข้อเสนอแนะ :

ไหนๆไปไหนต่อไหนลำบาก น้ำมันไม่มี ยิ่งกลางคืนยิ่งไม่มีใหญ่เลย ก็เที่ยวในเมืองนี่แหละครับ ไม่เสี่ยงด้วย

และไหนๆ ก็ตั้งใจเที่ยวอนุแซปแล้ว  ก็นอนซะที่อนุพาราไดซ์นั่นแหละ  (คืนละ 1,200)  ห้องดี ทุกอย่างดี ใช้ได้เลย

เดินออกมาหน้าโรงแรม ที่กินเพียบ มีทั้งแบบสตรีทฟู้ดและร้านอาหาร

beeeater
*

« ตอบ #78 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2022, 10:10:52 PM »

อนุแซบ ไม่ใช่"เกะหัวแตก"ครับ   ไปเข้าได้สบายๆอยู่แหละ กระเป๋าไม่ฉีกหรอก

- ค่าสินสอด ชั่วคราว 4 แสนกีบ (อันนี้เฉพาะค่าตัวน้อง-ไม่รวมห้องเด้อ) ค้าง 8 แสนกีบ

- ชั่วคราวมีห้องมั้ย ? ...  น้องเค้าก็พาคุณมาที่อนุพาราไดซ์ เดินอ้อมตึกมาหน่อยเดียวนี่แหละครับ
        (ดังนั้น ถ้าคุณพักที่อนุพาราไดซ์ คุณก็ไม่ต้องเสียค่าห้องเพิ่ม)

- ค้างคืน ต้องรอร้านเลิกก่อน เนี่ยแหละปัญหา  เพราะบางทีเราไม่อยากรอ ต้องเพิ่มเงิน 100,000 กีบแหละ

- แพคเกจเบียร์ 1 ชุด 1 แสนกีบ  (เบียร์ 4 ป๋องสูง น้ำแข็ง 2 ถัง ป๊อปคอร์น 1 จาน)

- ดริ๊งค์น้อง 50,000  น้องจะนั่งกะเรายาวๆได้ ถ้าหากเราให้"ใต้โต๊ะ"น้องเพิ่มๆกันหน่อย 

คนทำงานก็อยากได้เงิน เนอะ    เพราะน้องเค้าก็ไม่รู้ว่าเราจะออฟเค้าไปจริงป่าวไง  ถ้าไม่ก็บอกน้องไปเลยว่าไม่ออฟนะ

แต่เพิ่มให้และให้นั่งเป็นเพื่อนหน่อย  น้องจะไม่เครียด

ข้อเสนอแนะ :

ไหนๆไปไหนต่อไหนลำบาก น้ำมันไม่มี ยิ่งกลางคืนยิ่งไม่มีใหญ่เลย ก็เที่ยวในเมืองนี่แหละครับ ไม่เสี่ยงด้วย

และไหนๆ ก็ตั้งใจเที่ยวอนุแซปแล้ว  ก็นอนซะที่อนุพาราไดซ์นั่นแหละ  (คืนละ 1,200)  ห้องดี ทุกอย่างดี ใช้ได้เลย

เดินออกมาหน้าโรงแรม ที่กินเพียบ มีทั้งแบบสตรีทฟู้ดและร้านอาหาร

ขอบคุณ​ท่านtc ชัดเจนทุกคำตอบ​ ราคาห้องพักก็รับได้​ เคยจะว่าพักที่รร.อนุเพราะใกล้
ที่กินที่เที่ยว​ ไม่ต้องไปหาเช่ามอไซค์ขี่ไปไกลๆด้วย(ปกติทุกครั้งก็จะเช่ามอไซค์ขี่) แต่
มีคนท้วงว่าไปหาเด็กที่เกะมันจะแพงหรือเปล่า​ ประกอบกับมีประสบการณ์เที่ยวเกะไม่ดี
จึงไม่เคยได้ไปอนุแซบสักครั้ง
 milkbottle22
tc
*

« ตอบ #79 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2022, 10:24:04 PM »

ถามว่าแพงกว่าไหม แพงครับ  แพงแหงแน่นอน  เห็นตัวเลขชัดๆอยู่

ก็ 150,000  กับ 400,000 / ชั่วคราว เนี่ยนะ ต่างกันเท่าตัวกว่าๆด้วยซ้ำ

แล้วยังจะต้องมีค่าโน่น นี่ นั่น ฯลฯ ก็รวมๆแล้วตีซะ 700,000 กีบเลย อ่ะ ประมาณให้เลย

ต่างจากไปเที่ยวร้านริมถนน 150,000 บวกค่าโน่นนี่นั่น ก็รวมแล้วไม่น่าเกิน 350,000

ซึ่งต่างกัน เท่าตัว !!!!

แต่ ......

อยากเสี่ยงต่อการไปน้ำมันหมดนอกเมืองมั้ยล่ะ ?  กลางคืน ทุกปั้มปิดหมดครับ มีหรือไม่มีน้ำมัน สองทุ่มปิดแล้ว

หลายคนคิดย่ามใจ เฮ่ย น้ำมันเต็มถังอยู่ ชิลๆ

เคย ...."น้ำมันหาย" มั้ยล่ะ   ha13     มันยิ่งกว่า Ship-หาย นะเออ  จะบอกให้

boy-emoticon-017

เที่ยวในเมืองไปก่อน  โน่นแหละ เขาเลิกเข้าคิวแย่งซื้อน้ำมันเมื่อไหร่ ค่อยไปแร่ดนอกเมือง

อนึ่ง 4 แสนกีบก็เท่ากับพันนึง ซึ่งเป็นราคาเด็กชานเมืองหน้าบ้านๆแถวๆกทม.และปริมณทลด้วยซ้ำ

นี่พันนึง ได้สาวสวยๆ แต่งตัวดี เอาใจดี (ก็เราทดสอบสิ ตอนนั่งอยู่ด้วยกันก่อนจะออฟน้องอ่ะนะ)

หรืออยาก"กินของถูก" จริงๆ และหาแถวๆตรงนั้นกิน ไม่ต้องไปไหนไกล ก็มีนะเออ

ดึกๆลองมาเดินสิ ถนนเจ้าอนุนี่แหละ เดินออกมาทางจะไปตลาดค่ำแคมโขงน่ะนะ เจอถนนวันเวย์ก็เลี้ยวซ้ายเดินไปตามถนน เดี๋ยวเจอเองแหละ "ผีถนน"

ดูให้ดีๆล่ะ ส่วนมากยังไม่ได้ตัด"ตอ" นะ   boy-emoticon-020

แสนเดียว เสียวแน่นอน  ฮ่า ๆๆๆๆๆ

tc
*

« ตอบ #80 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2022, 10:33:29 PM »

อ้างถึง
มีคนท้วงว่าไปหาเด็กที่เกะมันจะแพงหรือเปล่า​ ประกอบกับมีประสบการณ์เที่ยวเกะไม่ดี
จึงไม่เคยได้ไปอนุแซบสักครั้ง

อยู่ที่เป้าหมายเราตะหาก ที่จะชี้วัดว่าคุ้มหรือไม่คุ้ม

คือถ้าเข้าไปนั่งพักผ่อน เสพบรรยากาศคลับบัดสโลป ซึ่งเหลือน้อยลง ๆ จิบเบียร์ชิลๆ มีสาวๆนั่งข้างๆ   (** ไม่ได้ตั้งใจไปปรี้)
อย่างนี้เท่าไหร่ก็คุ้ม เพราะลูกค้าแบบนี้เขาจ่ายไหว และอนุแซปนี้จัดว่าถูกที่สุดแล้วนะเออ ถ้าไปคลับแถวๆดอนจัน, ริมโขง  นั่นหลายตังค์เลยแหละ

แต่ ....

ถ้าตั้งใจไปหาสาวปรี้โดยเฉพาะเลย

มีวิธีไม่ให้งบบานปลายครับ  ใช้ได้กะทุกที่

เข้าร้านไป ถามและดูตัวเด็กก่อนเลย แล้วค่อยสั่งเครื่องดื่มชุดโปรโมชั่นมา

(คือถ้าเด็กไม่เข้าท่าก็มูฟออกจากร้านเลย)

ถ้ามาม่ายึกยัก ยังไม่ยอมส่งเด็กมาให้ดู ก็สั่งน้ำอัดลมมาชุดเดียวก่อน  อ่ะ อย่างมาก 100 บาท   ต้องดูของก่อน-ไม่งั้นไม่นั่งต่อหรอก ไปที่อื่นเยอะแยะ

มาม่าจะรู้แล้วว่าเราต้องการเด็กไปปรี้ หล่อนจะรีบไปหา รีบไปพามาให้เราเลือกเร็วเลยแหละ
(แหงละ 4 แสน ม่าม่าได้ 50,000 แล้ว ถ้าเชียร์ค้างได้ มาม่ารับเป็นแสน)

beeeater
*

« ตอบ #81 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2022, 09:56:09 PM »

ขอบคุณอีกครั้งครับ​ ลาวพึ่งเปิดประเทศ​ น่าจะเปลี่ยนแปลงไปบ้าง​ ไปนอกเมืองกลัวเสียเที่ยว
นอกคงรออีกสักระยะ ในเมืองน่าจะเสี่ยงน้อยกว่า​

ค่าเงินลาวตกลงเยอะ​ หากเป็นแต่ก่อนอาจจะคิดหนัก​ เพราะเที่ยวในไทยก็ราคาพอๆกัน
8แสนก็ประมาณ2พันบาท​ หากเป็นแต่ก่อน3.2พัน​
tc
*

« ตอบ #82 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2022, 07:27:24 AM »

ผมแนะนำนิดนึง นะ

คือถ้าคิดจะไปเที่ยวลาวเพื่อหาสาวปรี้โดยเฉพาะ   ความสนุกมันอยู่ตรงที่มีพาหนะไปแวะตามร้านต่างๆ จริงมั้ยล่ะ

ดังนั้นช่วงนี้ถ้าใครมีรถข้ามไปเอง ลุยเลยครับ ตลาดเป็นของเราสุดๆ

ส่วนหนึ่งเพราะผู้บ่าวชาวจีนยังทะลักเข้าประเทศไม่ได้ (จีนยังไม่ให้นักท่องเที่ยวเดินทางออก)

ที่มีลูกค้าจีนเที่ยวนั้น คือคนที่เข้ามาอยู่อาศัยและทำงานอยู่ในลาวอยู่แล้ว

วันใดที่จีนเปิดประเทศปุ้บ นักท่องเที่ยวทะลักมาลาวล้นเมืองแหงๆ   เราต้องหลบให้อาเฮีย อาเสี่ยแหละ เพราะเขาทุ่มไม่อั้นเรื่องเที่ยวเนี่ย

ส่วนใครที่ไม่มีรถขับข้ามด่านไปใช้ อดทน อดออม เก็บเงินรอเวลาครับ   

สถานการณ์น้ำมันจะดีขึ้น แต่จะเป็นปกติเมื่อไหร่ไม่ทราบนะ 

ที่ผมบอกว่า"จะดีขึ้น" เพราะตอนนี้บริษัทที่ซื้อน้ำมันมาขาย เริ่มมีเงินจ่ายค่าน้ำมันแล้ว  และก็ขนส่งกันอุตลุตผ่านด่านต่างๆ ที่เปิดเต็มรูปแบบ

อนึ่ง - รถขนส่งน้ำมัน ไม่ได้ขอใบอนุญาตวิ่งตลอดปี ไม่เหมือนรถขนส่งสินค้าอื่นๆที่เขาวิ่งประจำ เขาจะมีใบผ่านด่านตลอดปี

รถน้ำมันไม่กี่คันที่มีใบอนุญาตวิ่งตลอดปีช่วงโควิท  ดังนั้นพอเปิดด่านสากล รถเหล่านี้ถึงข้ามไปมาได้
(ก็ทำเรื่อง + ทำใบผ่านคล้ายๆกับพวกเราที่เอารถส่วนตัวข้ามไปนี่แหละ)

2 ข้อมูลนี้ พอมาประกอบกัน ก็เชื่อว่าสถานการณ์จะดีขึ้น ๆ ๆ เป็นลำดับเด้อ

วันใดก็ตาม ที่ปั้มน้ำมันมีน้ำมันเติมไม่ขาด วันนั้นแหละ เหล่านักปรี้ที่ต้องไปหาเช่าพาหนะที่ลาว จะได้ฤกษ์ลุยกันซักที

tc
*

« ตอบ #83 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2022, 07:35:35 AM »

จากข้อมูลเวบไซต์    https://gas.mts.la/

หลายวันก่อน ปั้มปิดเยอะมาก ที่เปิดก็ต้องกดเข้าไปดูว่ามีน้ำมันมั้ย (ส่วนมากเบนซินจะหมด เหลือแต่ดีเซล)

ต่อมา พบว่ามีปั้มเปิดมากขึ้น  และปั้มที่เปิดก็ยังมีน้ำมันขายทั้งดีเซลและเบนซินส่วนมาก

(จะเป็นปั้มในยี่ห้อ Plus และ PTT ซึ่งซื้อน้ำมันจากไทย)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2022, 07:45:36 AM โดย tc » บันทึกการเข้า

tc
*

« ตอบ #84 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2022, 07:42:11 AM »

ก็ลองประเมินดูเอานะครับ ว่าไปดี ไม่ไปดี  สำหรับขาแว๊นซ์ที่ต้องไปเช่ารถเครื่องขี่   ha13

อ่ะ ถ้าถามผมน่ะเหรอ ?

รถเมล์สาย 14 (ตลาดเช้า - ด่าน - ท่าเดื่อ) เปิดวิ่งเมื่อไหร่ ก็เมื่อนั้นแหละ

..... ความเห็นส่วนตัวนะ  ส่วนตัวล้วนๆ (ก็ประเมินจากข้อมูลเยอะแหละจ้า)

เพราะการเปิดเดินรถสาย 14 บ่งบอกอะไรหลายๆอย่างนะ

- น้ำมัน มีเพียงพอแล้ว

- สาย 14 เปิด สายอื่นก็เปิดได้แหละ ทำให้ไปไหนมาไหนได้สะดวก ประหยัด ไม่ต้องโดนขูดรีดจากการเหมาๆรถ

- เมื่อน้ำมันในภาพรวมมีพอ ก็เช่ารถเครื่องไปแว๊นซ์ได้ตามอำเภอ(ใจ) อยู่แล้ว

rliengsakul
*

พลังหื่น : 16

« ตอบ #85 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2022, 12:05:25 PM »

รถเมล์สาย 14 (ตลาดเช้า - ด่าน - ท่าเดื่อ) เปิดวิ่ง แล้ว ตามตาราง
tc
*

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2022, 12:14:24 PM »

สาย 14 เปิดเดินรถแล้ว ก็ ..... ลุยเลยสิครับ 

boy-emoticon-006

boy-emoticon-009

boy-emoticon-017 boy-emoticon-017 boy-emoticon-017

หน้า: « 1 2   ขึ้นบน
  พิมพ์