หน้า: 1   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (กระทู้คำถาม) เบื่อเป็ดย่างเอ็มเค อยากกินแบบสมัยเด็กๆครับ เผื่อพี่ๆน้าๆแนะนำได้  (อ่าน 4201 ครั้ง)
nanodsci(บุคคลไปทั่ว)
Level : 5 (เทพบุตร เจี้ยวทองคำ)
*

พลังหื่น : 71

ชอบเลขนี้จัง

« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2020, 01:27:05 AM »

นั่งกินเป็ดเอ็มเคอยู่แล้วก็นึกถึงสมัยเด็กๆ  จำได้ว่าสมัยก่อนเอ็มเคยังไม่ดัง เวลาไปกินเป็ดย่างร้านอาหารจีนแถวบ้าน ในจานจะมีเป็ด ผักต้ม ขิง และก็ถั่วลิสง นึกแล้วก็อยากกินอีก แต่ร้านสมัยเด็กปิดไปแล้ว   พี่ๆน้าๆ พอมีร้านแนะนำไหมครับ  ใน กทม และ ปริมณฑล อยากพาที่บ้านไปกิน 
ปล.จริงๆเจอร้านนึ่งแล้วคือ สุกี้texas เยาวราช แต่ไม่สะดวกไปเพราะเรื่องที่จอดรถครับ

คุณผู้หญิงครับ ผิดด้วยเหรอครับ ที่ผมเป็นคนเอา"จริง"และเอา "จัง"
tc
VIP HERO : บริจาคเงินช่วยเวป
สมาชิกVIP : ระดับ 4 ดาว
*

พลังหื่น : 14529

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2020, 09:19:42 AM »

เมนู"เป็ด" เนี่ยมีหลากหลายมากเลยครับ

แต่ที่กินบ่อยจนโคตรเบื่อนี่ก็เป็น ..... เป็ดพะโล้ ซึ่งนครปฐมนี่มีโคตรเยอะ ไล่ตั้งแต่ดอนหวายใกล้บ้านผม ไปยัน อ.นครชัยศรี

ไปยัน อ.เมือง จะออกไปทางบ้านโป่ง ร้านเรียงเป็นพรึ่ดดด

แต่เป็ดที่กินได้เรื่อยๆ ก็จะเป็น"เป็ดย่าง"นี่แหละ เพราะมันไม่แฉะแบบเป็ดพะโล้ มีกลิ่นหอมทุกครั้งที่อุ่นมันมากิน
(คนเดียว กินไม่หมดครั้งเดียวหรอก ทั้งตัวน่ะ)

แต่เอาที่เป็นหนังกรอบแดงๆ เนี่ย ก็มีไม่กี่รูปแบบแล้ว อย่างเช่นเป็ดย่างเจ้าดังต่างๆที่คุณบอก ซึ่งผมเองก็ได้ลองกินมาแทบจะทุกแห่งแล้ว

อาฟู, แสงทอง, ประจักษ์, ฮะเซ้ง, วุฒิกร, เอ็มเค (นี่บ่อยมากกก), โต, พูนสิน (อันนี้จะได้ไปกินต่อเมื่อไปงานศพวัดดังตรงนั้น)

ล่าสุดก็ฟงหวิน ถ.ประดิพัทธ์ เพราะไปกินเลี้ยงเฮฮากะบรรดา"สาย L"เก่า ที่ร้านกาแฟรุ่นน้อง ก็เลยขี่รถมาซื้อเป็ดร้านเนี้ยะไปให้พรรคพวกกิน

ทุกคนก็ชมว่า .... เอออร่อยว่ะ

แต่ผมเองดันหลุดปากไปว่า อร่อยกว่านี้มีอีก นั่นคือ ...... "เป็ดอบเกลือ"

เป็ดอบเกลือนั้น จะให้มาพร้อมน้ำราด ซึ่ง .... ไม่ควรราดเด้อ  ชิมเพียวๆซะก่อน แล้วจะรู้ว่า เออ ว่ะ อร่อยเว้ย
น้ำจิ้มก็มีให้มา อะอ๊ะ อย่าเพิ่งจิ้ม ลองชิมเพียวๆก่อนเช่นกัน

boy-emoticon-009

สัปดาห์ถัดมา ผมไป"วิ่งหาซื้อ"มาให้พรรพวกชิมกัน  ทุกคนบอกเลย ........ โอ้ว เยสสส  that's it

ความสนุกสนานอยู่ที่อีตอน"วิ่ง"หาซื้อนี่แหละครับ  เพราะว่าไอ้เจ้าเป็ดอบเกลือเนี่ย เป็นแฟรนไชส์จ้า 

หน้าตาก็จะเป็นรถกระบะแล้วมีซุ้มเป็ดอบเกลือพร้อมอุปกรณ์อยู่ด้านหลังรถ  มีกระจัดกระจายไปรอบๆ กทม.และปริมณฑล

ต้องโทรไปถามเบอร์กลางว่า เอ่อ วันนี้ แถวๆที่ผมอยู่เนี่ย รถขายเป็ดมาตรงไหนมั่ง จะได้ไปรอดักซื้อ

ทุกวันนี้ นานๆทีถึงหันไปมองเป็ดย่างร้านดังๆนะ  เอะอะก็วิ่งหาแต่ ..... "เป็ดจรจัด" เนี่ยแหละ

ฮ่า ๆ ๆ ๆ

tc
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2020, 09:32:31 AM »

นั่งกินเป็ดเอ็มเคอยู่แล้วก็นึกถึงสมัยเด็กๆ  จำได้ว่าสมัยก่อนเอ็มเคยังไม่ดัง เวลาไปกินเป็ดย่างร้านอาหารจีนแถวบ้าน ในจานจะมีเป็ด ผักต้ม ขิง และก็ถั่วลิสง นึกแล้วก็อยากกินอีก แต่ร้านสมัยเด็กปิดไปแล้ว   พี่ๆน้าๆ พอมีร้านแนะนำไหมครับ  ใน กทม และ ปริมณฑล อยากพาที่บ้านไปกิน  
ปล.จริงๆเจอร้านนึ่งแล้วคือ สุกี้texas เยาวราช แต่ไม่สะดวกไปเพราะเรื่องที่จอดรถครับ

ตอบข้อซักถามว่าจะให้แนะนำร้าน

แต่มีข้อจำกัดว่าจะพาสมาชิกในครอบครัวไปกิน  และต้องจอดรถได้สะดวกๆ หรือส่งสมาชิกลงที่ร้านแล้วเลยไปจอดได้สะดวก

ก็ไป อาฟูเป็ดย่าง ถ.ศรีวรา ละกัน
(ห้ามจอดหน้าร้าน 06.00 - 09.00 และ 16.00 - 20.00 น.)

อีกที่ก็ฟงหวิน ถ.ประดิพัทธิ์ นี่แหละครับ แต่ต้องเข้าไปจอดในซอยข้าง 7-11 นะ เดินมานิดเดียวแหละ

หรือจะไปพูนสิน ก็ได้นะ แต่ .... แนะนำได้เพียงมื้อกลางวันจ้า มื้อเย็นนี่โคตรลำบากยากเย็นตั้งแต่หาที่จอดรถ ยันไปนั่งแห่งวๆๆ รอ เพราะคนเยอะมากกกกกก

ไป 11 โมง - จอดรถในวัดตรีฯได้เลย (เสียค่าจอด)   แต่หลัง 14 น.ไปแล้วเนี่ย ที่จอดรถเต็มจ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2020, 09:38:42 AM โดย tc » บันทึกการเข้า

nanodsci(บุคคลไปทั่ว)
Level : 5 (เทพบุตร เจี้ยวทองคำ)
*

พลังหื่น : 71

ชอบเลขนี้จัง

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2020, 12:33:32 AM »

ขอบคุณน้า TC มากครับ ได้เป้าหมายหลายที่เลย  สมัยก่อนผมรอกลับบ้านพร้อมแม่ แถวกระทรวงศึกษา ถ้ารถติดๆ แม่ก็พาไปกินพูลสินรอรถหายติดค่อยกลับบ้านครับ ข้าวหน้าเป็ดคนละจาน ฟินสุดๆครับ แต่เมื่อปีที่แล้ว ไปงานที่วัดตรี เลยแวะกิน ผมว่ารสชาติไม่อร่อยเหมือนเดิม  หรือว่าผมเสพ MK มากไปไม่รู้ 555+

ไว้ผมอีกโอกาสจะไปตามเก็บลายแทงนะครับน้า ก่อนหน้านี้ก็ไล่เก็บลายแทงงง น้าไปหลายอยู่  boy-emoticon-003

ขอบคุณครับ  milkbottle22

คุณผู้หญิงครับ ผิดด้วยเหรอครับ ที่ผมเป็นคนเอา"จริง"และเอา "จัง"
tc
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2020, 09:58:42 AM »

ขอบคุณน้า TC มากครับ ได้เป้าหมายหลายที่เลย  สมัยก่อนผมรอกลับบ้านพร้อมแม่ แถวกระทรวงศึกษา ถ้ารถติดๆ แม่ก็พาไปกินพูลสินรอรถหายติดค่อยกลับบ้านครับ ข้าวหน้าเป็ดคนละจาน ฟินสุดๆครับ แต่เมื่อปีที่แล้ว ไปงานที่วัดตรี เลยแวะกิน ผมว่ารสชาติไม่อร่อยเหมือนเดิม  หรือว่าผมเสพ MK มากไปไม่รู้ 555+

เป็นเหมือนกันแฮะสำหรับพูนสินเนี่ย เมื่อเดือนที่แล้วไปนั่งกินกันกะเพื่อน รู้สึกว่าไม่หอมไม่นุ่มเนียนเหมือนเคย

เพื่อนก็ทักท้วงว่า หลังๆนี่พวกเรากินเอ็มเคกันจนติดหรือเปล่า ?

ก็จริงนะ บางทีเรา"อนุมาน"ไปว่าของเค้าไม่ดีเหมือนแต่ก่อน  เพราะเราคุ้นชินกะของอีกที่นึงจนลืมข้อเด่นของอีกเจ้านึงไปซะงั้น

เป็ดเอ็มเค จะราดน้ำมาแล้วทุกครั้งยกเว้นเราขอน้ำแยก  แล้วน้ำก็จะซึมเข้าไปในเนื้อเป็ด ซึ่งเราจะคิดว่าเออ เป็ดนุ่มดีเว้ย

พอมากินพูนสิน เขาจะมาเป็นเป็ดแห้งแล้วแยกน้ำใส่ถ้วยมาให้

ลองดูครับ ถ้าจะเทียบเป็ดต่อเป็ด ต้องอยู่ในสภาพเดียวกันคือมาแห้งก็ต้องแห้งทุกครั้ง ราดน้ำมาก็ต้องราดทุกเจ้าที่ไปชิม

boy-emoticon-009

assassin5844
BLV HERO : บริจาคเงินช่วยเวป
*

พลังหื่น : 22

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2020, 10:03:59 AM »

ตอนเด็กๆได้กินข้าวหน้าเป็ดที่หมั่นกี่ เจริญผล
อร่อยมากตอนหลังจะไปกินอีก หาไม่เจอแล้ว
search หาข้อมูลคนเข้ามา comment ว่า
โดนเวนคืนที่เลยเลิกทำไปเลย เสียดาย
ปล ร้านนี้มีบะหมี่เกี๊ยวกับราดหน้าเนื้อที่อร่อย
และอีกหลายเมนู
ฺBlink Blink
BLV HERO : บริจาคเงินช่วยเวป
*

พลังหื่น : 347

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2020, 08:59:00 PM »

นั่งกินเป็ดเอ็มเคอยู่แล้วก็นึกถึงสมัยเด็กๆ  จำได้ว่าสมัยก่อนเอ็มเคยังไม่ดัง เวลาไปกินเป็ดย่างร้านอาหารจีนแถวบ้าน ในจานจะมีเป็ด ผักต้ม ขิง และก็ถั่วลิสง นึกแล้วก็อยากกินอีก แต่ร้านสมัยเด็กปิดไปแล้ว   พี่ๆน้าๆ พอมีร้านแนะนำไหมครับ  ใน กทม และ ปริมณฑล อยากพาที่บ้านไปกิน 

ขอแนะนำเป็นที่จอดรถแทนละกันครับ  ขยับมาอีกนิด มาตรงก่อนถึงสำเพ็งตรง ก่อนถึงแยกไฟแดง ตรง แถวบ้านช่างเงิน ขึ้นไปจอดชม.ละ 50 ที่จอดมีเยอะยุครับ แล้วลงลิฟมาเดินย้อนไป texas
somdun
..... ชั้นเชิง .....
*

พลังหื่น : 89

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2020, 10:24:54 AM »

มีร้านที่ทานมาตั้งแต่สมัยรุ่นๆ
ตรงข้ามตลาดนางเลิ้ง
ถ้าไปวันธรรมดาที่จอดรถริมถนนนครสวรรค์ วัดโสมนัส (ทางด้านวัด )
คือร้านจิ๊บกี่ ขายเป็ดย่าง

....นมมีไว้บี้  หิมีไว้.ตับ ๆ ๆ  .....
Asasel
สมาชิกแอบอ่าน
*

พลังหื่น : 0

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2022, 04:48:45 PM »

แพนด้า สุกี้ ฮะ ย้ายจากพาต้ามาอยู่แถววงเวียนพระราม5
https://goo.gl/maps/rFKtdjVEKhu4Rmuw8
robbyf
Level : 4 (ฝ่าไฟแดงเป็นของหวาน)
*

พลังหื่น : 15

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2022, 10:27:33 AM »

ทำไมใน google map แสดงว่า ปิดถาวร ครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
  พิมพ์