หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์ปวดฟันคุด + ผ่าฟันคุด ปวดได้ใจจริง ๆ ครับ ...  (อ่าน 16874 ครั้ง)
N I S M O
อย่าเที่ยว โดยทำใครลำบาก
สมาชิกVIP : ระดับ 2 ดาว
**

พลังหื่น : 1784

.. กรูขับ NISSAN ..

« เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 10:36:55 AM »

เห็นว่ามีประโยชน์ + ได้ความรู้  เลยมาแบ่งปันครับ

ปกตินิสโม่  เรื่องสุขภาพฟันจะไม่ค่อยมีปัญหาอะไร  แปรงฟันตรงเวลา  พบแพทย์เพื่อขูดหินปูนบ้าง

มีอยู่วันนึง  เสือกปวดฟันกรามซี่ด้านในสุด  ไอ้เราก็นึกว่าปวดเฉย ๆ เดี๋ยวก็หายก็เลยไม่สนใจอะไร  ซึ่งมันก็เป็นแปปเดียวก็หายจริง ๆ ครับ

ไอ้เราก็ไม่ได้ใส่ใจ  จนวันนึง พี่ชายตัวเองไปผ่าฟันคุดมา  เห็นผลที่ผ่าก็เพราะว่า  มันกินข้าวแล้วเศษอาหารชอบไปติด

มันรำคาญ ก็เลยไปให้หมอดู  กลับมาบ้านนี่หน้าบวมเปล่งเลย  แถมกินอะไรหนัก ๆ ไม่ได้อีก  มันบอกไม่น่าผ่าเลย 

ผ่าแล้วโครตปวด  ไอ้เราก็ยังไปหัวเราะเยาะมันอีก  ว่าไปผ่าทำไมว่ะ  เจ็บจะตายห่า

เป็นนิสโม่  นิสโม่มีฟันคุด  ก็ไม่ผ่าหรอก  ผ่าทำไมให้เจ็บ ...
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

.. เป็นผู้ให้บ้าง ถ้าเรามีมากกว่า ..
N I S M O
**

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 10:40:55 AM »

หลังจากนั้น ก็ไม่ได้สนอะไร  อาจมี Search หาในเน็ตบ้างว่าผ่าฟันคุดนี่มันเจ็บขนาดนั้นเลยเหรอว่ะ

เห็นใคร ๆ กลัวกันจัง  แต่เห็นสภาพพี่ชายตัวเอง  ก็ไม่เอาอ่ะ  ให้ผ่าออก

ฟันอยู่ของมันดี ๆ ไปเอาออกทำไม

จนกระทั่ง ...

มาวันนึง รู้สึกปวดฟันซี่เดิม  ฟันกรามด้านในสุด  ไอ้เราคิดว่าเดี๋ยวก็หาย  ปกติ

แต่รอบนี้  มันไม่หายครับ

มันจี๊ดมาก  นิสโม่ก็ทนนะ  เพราะคิดว่าเดี๋ยวมันก็หายม้าง

วันนึงผ่านไป  ทนได้

วันที่สอง ยังไม่หาย  ทนได้

วันที่สาม ยังไม่หาย + ปวดขึ้นเรื่อย ๆ ทนได้

วันที่สี่  ... ไม่ไหวแล้วว้อยยยยย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

.. เป็นผู้ให้บ้าง ถ้าเรามีมากกว่า ..
On tour
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 10:43:53 AM »

ฮ่า ๆ

แซวเค้าไว้ ...... โดนซะ  เป็นไงหละ
    80047_1 80043_1 80047_1 80043_1
✪แป้งร่ำ✪
VIP HERO : บริจาคเงินช่วยเวป
สมาชิกVIP : ระดับ 4 ดาว
*

พลังหื่น : 842

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 10:45:09 AM »

ผ่ามาเหมือนกัน

จิงแล้ว เหนหมอบอกว่าถ้าเอกซ์เรย์ดุ แล้วมันไม่โย้ไม่เอียง ไปชนกับซี่อื่นๆ
ก้อไม่ต้องผ่า หรือถอนออกก้อได้

แต่โดยมากมักพบว่ามันจะเอียงๆ หรือโย้ไปชนกับซี่อื่น
อันนี้มีผลก่อการักษาความสะอาดอีกทั้งยังทำให้ปวดฟัน

ของผมเอกซ์เรย์ดูปรากฏว่ามันเอียงหมดเรย
ไม่โผล่ขึ้นมาด้วย
เรยต้องผ่า โดยตัดสินใจผ่าที่เดียวทั้งปาก
ทั้งหมด 4 ซี่ ตอนผ่านี่ไม่เจ็บเพราะยาชายังมีผล
แต่เสียงที่หมอใช้คีม บีบฟันให้แตกแล้วคีบออกนี่สิ
สยองดีแท้...แต่ก้อยังดีที่หมอที่ทำเปนผู้หญิง
สวยด้วยที่สำคัญ เรยมีกำลังใจขึ้นเยอะ  80343_1

แนะนำครับ ไปทำที่คณะทันต มหิดล ที่ซอยโยธี ก้อดีครับ
ราคาไม่แพงเหมือนคลีนิค หมอเก่ง และ สยๆ เยอะมาก  80355_1
N I S M O
**

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 10:47:21 AM »

อาการปวดฟันของนิสโม่  ตอนแรกมันปวดเฉย ๆ ครับ

เหมือนปวดฟันธรรมดา  อาการแค่นี้เด็ก ๆ ครับ  ทนได้สบายมาก

แต่หลังจากนั้น  มันจะปวดมากขึ้นเรื่อย ๆ

อาการที่นิสโม่เจอหนักสุด  คือนอนไม่หลับทั้งคืนครับ  แบบว่าหลับไม่ได้เลย

ปวดตลอดเวลา  กินพาราก็แล้ว  กินยาแก้ปวดก็แล้ว

เอาไม่อยู่ครับ

ปวดแบบว่า  มีอะไรบวมออกมาแถว ๆ ข้างกกหู

ปวดแบบว่า เดินเข้าห้องนอนตัวเองตอนแรกปวดนิดเดียว ก็ยังไม่เป็นอะไร

พอซักแปป  ปวดจี๊ดเข้าไปถึงสมองเลยครับ  เดินกลับเข้ามาอีกที (ห้องแอร์)  ปากนิสโม่สั่น  หนาว  ขนลุก  ตอนนั้นงงเลยครับ

จับหน้าผากตัวเองดู  เฮ้ยร้อนจี๋เลย  คุณแม่บอกว่า ปวดมาก ๆ มันจะไข้ขึ้น  พึ่งเคยเจอครับ  อาการมันแย่เร็วมาก ๆ

เมื่อกี้ยังเฉย ๆ เลย  พอปวดปุ๊ป ร่างกายเราแย่ลงเลยครับ

คืนนั้น ต้องไปโรงพยาบาล  เพื่อให้หมอให้ยาแก้ปวดระดับแรงสุดมาให้

ยาชนิดนี้  บางคนถ้าแพ้  ทานไปอาจมีอาเจียน หรือหน้ามืดครับ  หมอแนะนำว่า  ถ้าไม่ปวดหนัก ๆ อย่าทาน

แต่ถ้าปวดมาก  ทานได้  หมอให้มา 3 เม็ด

คืนนั้นได้ยาตัวนี้  ถึงได้นอนหลับสนิท  ยาแม่งโครตแรงอ่ะครับ  

N I S M O
**

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 10:54:06 AM »

เพื่อน ๆ อาจงงว่า  แล้วทำไมถึงต้องทนอ่ะ

ตอนแรก ปวดนิดเดียว  ด้วยความที่ใคร ๆ ก็บอกว่าผ่าฟันคุดมันสยอง  มันเจ็บ  มันปวด

ตัวเองก็เลยไม่อยากผ่าครับ  แต่รอบนี้ไม่ไหวจริง ๆ ถ้าไม่ผ่า ปล่อยไว้แบบนี้  ทรมานแท้ ๆ  วันนั้นที่ไปโรงพยาบาล

หมอดูฟันปุ๊ป ก็บอกเลยว่าต้องผ่าออกแน่นอน  แต่ยังผ่าตอนนี้ไม่ได้  ต้องรอให้หายปวดก่อน  เอายาไปทานก่อน ดีขึ้นแล้วมาผ่า

ไอ้เราก็นึกว่าทานยามันจะหายปวดนะครับ  แต่เปล่าเลย  อาการปวดยังคงมีอยู่

วันนึงมันจะปวดแบบหนัก ๆ ซักรอบนึง  ตรงกกหูนี่จะบวมออกมาเลยครับ

ก็เลยไปหาทันตแพทย์เพื่อนคุณแม่  เข้าไปปุ๊ปให้แกดูอาการ  แกดูแปปเดียวก็ไล่ออกมาเลย

พร้อมกับบอกว่า ผ่าสถานเดียว  เดี๋ยวหมอให้ยาไป  แล้วนัดมาผ่า

พอดูวันนัดก็ตกใจ   หาาา

อีก 1 อาทิตย์  ไมมันนานแท้้  พร้อมกับให้ยามาทานทุกวัน จนถึงวันนัด

N I S M O
**

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 10:58:33 AM »

ตอนแรกก็คิดว่า ยามันจะช่วยเราให้ดีขึ้น

ถ้าถามนิสโม่ มันช่วยได้นิดเดียวอ่ะครับ  เวลาที่มันปวดหนัก ๆ แบบจี๊ด ๆ เนี้ย  ยังไงก็เอาไม่อยู่ครับ

มีอยู่วันนึงปวดมาก ถึงขนาดโทรหาหมอบอกขอเลื่อนผ่าให้เร็วขึ้นได้มั๊ย  ไม่ไหวแล้วคร้าบ

หมอบอกว่า ... ไม่ได้นะคะ  ต้องรอให้หายปวดก่อน

ถ้าปวดมาก ๆ เดี๋ยวเพิ่มความแรงของยาไปให้  ต้องทานให้ตรงตามที่หมอสั่งนะคะ

อันนี้เป็นความรู้นะครับ

เวลาปวดฟันคุด  ผ่า ณ ตอนนั้นไม่ได้  เค้าห้ามผ่าครับ  ต้องรอให้หายก่อน ..

ไอ้เราก็ทนเรื่อยมา  จนกระทั่งวันนัดผ่า บอกที่บ้านไม่ต้องไป  ขอไปคนเดียว

เป็นลมเดี๋ยวให้หมอโทรบอก  มารับด้วยแระกัน

ตื่นเต้นดีครับ ...

อันโตนิโอ เอามันดินี่
Level : 5 (เทพบุตร เจี้ยวทองคำ)
*

พลังหื่น : 37

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 11:00:03 AM »

ตอนจัดฟัน ต้องผ่าหลายซี่ เจ็บมากมายอะ

ความเสียวที่เกินทน จะฝึกคนให้ทนทาน
N I S M O
**

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 11:09:39 AM »

ก็ถามหมอว่า  คนเรานี่ต้องมีฟันคุดด้วยเหรอครับ

หมอตอบว่า

ปกติ  คนเราจะมีฟันคุดประมาณ 4 ซี่ค่ะ ... !!!

หมอก็ขอดู + ไล่ไปให้ X-Ray  เพื่อดูว่าฟันที่จะผ่าอยู่ตำแหน่งไป

พอฟิมล์ออกมา  ตะลึงครับ   ปกติฟันกรามของเรามันจะตั้งตรงใช่มั๊ยครับ  เจ้าฟันคุดของนิสโม่เนี้ย  มันเสือกวางแนวนอน

ทำให้ไปดันซี่ที่ตั้งตรง  ซี่นั้นเลยผุด้วย  ถ้าปล่อยไว้มันก็จะดันอีก  และจะทำให้ปวดมาก

ที่นี้ ก็เข้ามานอนที่ห้องผ่า  หมอฉีดยาชาให้ครับ  เข็มแรกโดนไป

ปากเริ่มเจ่อ ๆ ด้านในนี่เริ่มชา

ผ่านไปอีก 15 นาที

โดนอีกเข็ม  เข็มที่ 2  ตอนนี้ชาทั้งปากแล้วครับ  หมอบอกว่าคงรู้นะค่ะ  ทำไมต้องฉีด 2 เข็ม

นิสโม่ : @$#$@##  มันเจ็บขนาดนั้นเลยเหรอหมออ !!!

แล้วก็ถูกให้ตัวนอนลง  เอาผ้ามาปิดตา ปิดคาง  พร้อมกับอ้าปาก

ก่อนที่จะโดนสารพัดเครื่องมือ  มีทั้งคีม  ทั้งนี่เจียฟัน (เสียงนี่หลอน แสรดดดด)  สางยางที่ดูดเหลือ  ดูเศษฟัน ออกจากปากเรา

รู้เลยว่าตอนแรก  หมอคงต้องเจียฟันซี่ที่จะถอนให้มันบางลงก่อน  เพราะได้ยินเสียงเหมือนหินเจียในปากตัวเองตลอดเวลา

หลอนมาก ๆ ครับ

หลังจากเจียอยู่พักใหญ่  ก็ถึงคราวโดนคีม  มาบีบฟันซี่นั้น  พร้อมกับพยายามดึงมันออกมาจากปากเรา

หลอนเค้าไปอีก

ถึงปากจะชา  แต่ตัวเองรู้สึกหมดครับ  ว่าเค้าทำอะไรในปากเรา

ผ่านไปซักเกือบชั่วโมง  หมอหย่อนผ้าก็อตมาให้นิสโม่กัดไป  พร้อมกับบอกว่า

3 ชั่วโมงค่อยเอาออกนะคะ

วันนี้ห้ามบ้วนปาก  ห้ามแปรงฟัน

ทานอาหารอ่อนนะคะ

นิสโม่ : คับ ( พูดไม่ชัด  กันผ้าก๊อตอยู่ )

mja
Level : 3 (เสียวไม่บ่อยแต่ใจรัก)
*

พลังหื่น : 20

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 11:17:16 AM »

62031_1

เคยมาแล้ว สี่ครั้งงงง  แต่ปวดครั้งเดียว หลังจากนั้นเอกซเรย แล้วผ่าที่เหลือ เพราะไม่อยากปวดอีก  แถม ถ้าปวดผ่าไม่ได้ ต้องรอให้หายก่อน โคคตรรรร ทระมานนนน 36510_1

เป็นอย่างที่นิสโม่บอกก  ปวด โคดดดดดดดดด

ผ่าแล้วก้อบวมมมมมมม

แถมตอนผ่า เสียงคีม เลื่อย สารพัดอุปกรณ์ ที่เจาะเข้าไปในเหงือกแล้วขุดรากถอนโคนมันออกมา โคดสยองเลยยยยย 62025_1
N I S M O
**

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 11:20:00 AM »

การผ่าตัดฟันคุดซี่นี่  ใช้เวลาทั้งสิ้น 1 ชั่วโมงครึ่ง  (จับเวลาไว้)

รู้สึกเลยว่าเลือดในปากเราออก  เพราะกลืนเข้าไป

หน้านี่เริ่มบวม  เพราะเกิดจากการอักเสบของแผล  

แต่อาการปวดฟัน  หายครับ  เปลี่ยนเป็นปวดแผลแทน  62025_1  62025_1

ตอนนี้หายเป็นปกติแหละครับ  กว่าจะหายก็ใช้เวลาประมาณ 1 อาทิตย์ได้  ที่เหลือก็แค่ไปอุดซี่ข้าง ๆ ที่โดนเบียด

ส่วนตัวคิดว่า  ตอนปวดก่อนผ่า  มันทรมานกว่าผ่าแล้วปวดนะครับ

มันปวดแบบจี๊ดไปทั่วหัวเรา  เพราะตรงฟัน เส้นประสาทคนเรามันเยอะมาก  

ก็เลยเอามาเล่าให้ฟัง  

เพื่อน ๆ คนไหนมีฟันคุด  แล้วยังไม่ปวด  ว่าง ๆ ก็ลองไปให้หมอลองเช็คดูนะครับ  ว่ามีฟันซี่นั้นจะก่อปัญหาให้เราหรือเปล่า

หมอบอกว่าถ้าอายุเกิน 30 แล้วมาผ่า มันจะเจ็บมากกว่าคนที่อายุน้อยกว่าแล้วมาผ่าครับ

ผ่าฟันคุด ปวด วัน สองวันก็หายครับ

แต่ถ้าปวดฟันคุดนี่

นิสโม่โดนมา 1 อาทิตย์   ไม่สนุกเลยคร้าบ ...

N I S M O
**

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 11:22:47 AM »

+1 ให้ทุกท่านที่มาแชร์ข้อมูลครับ ...

ไข่เค็มmical Romance
เสียวโว้ยยยยยยย
สมาชิกVIP : ระดับ 1 ดาว
*

พลังหื่น : 85

๏ Make damn sure ๏

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 11:37:55 AM »

36320_1  เป็นเหมือนกัน แต่ไม่กล้าไปผ่า จนวันนี้ยังไม่กล้าเลย

! 'Cause without love I won't survive.
dordor@Appreciate Te@m
Level : 3 (เสียวไม่บ่อยแต่ใจรัก)
*

พลังหื่น : 54

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 12:11:18 PM »

โอ้ ฟันคุดผมเคยเป็นครับ แต่ของผมหนักกว่าของคุณนะ คือ เหงือก รอบๆฟันคุดเป็นหนองเขียวๆ หลอนมาก  36320_1
แต่มันเจ็บมากจริงๆ เข้าไจความรุ้สึกเลย  นอนไม่หลับ กินข้าวไม่ได้  ของผมเป็นฟันกรามขวาล่างซี่ในสุด ที่หมอบอกว่า ฟันคุด 4 ซี่ ผมเข้าไจว่าคือ ฟันกราม ซี่ในสุด ด้านขวาบน ซ้ายบน ขวาล่าง ซ้ายล่างนะ ผมยังเหลืออีก 3 ซี่ แต่ยังไม่ได้ไปถอน  ที่เลวร้ายกว่าคือ พอถอนเสด ผมป่วยต่อทันที เป็นลำไส้อักเสบ ถ่ายวันละ 10 กว่ารอบ  (เข้าไจว่า ที่เป็นเพราะ ระหว่างถอน ผมเผลอกินเลือดเสียของตัวเองไปเยอะ ระบบดูดของเหลวของคลินิคไม่ดีอะครับ) กว่าจะรอดได้ เป็นประสบการณที่จำจนวันตายเลย   

ปล  ผมปวดฟันคุดสุดๆเลยไปถอน ณ วันที่ 2 มกราครับ เวลาประมาณ 2 ทุ่ม หลายๆคลินิคยังปิดเนื่องจากเป็นวันหยุดปีใหม่ โรงบาลก้อไม่มีหมอ ผมไปเคาะประตูคลินิคแทบทุกที่ที่นั่งรถผ่าน เคาะไป น้ำตาเล็ดไป

ปล 2 ประสบการณรักษารากฟันก้อหลอนครับ ถ้ามีฟันผุแล้วรีบไปอุดนะ อย่าปล่อยไว้เลยเถิด  04

ไม่มีปลา ม่ายยยส่ง
xัวถั่วJoก
**

พลังหื่น : 221

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 12:33:07 PM »

ไ่ม่เจอกันตัวไม่รู้้จิงๆ นะเนี่ยย

ขอบคุณข้อมูลดีๆ คับ
sixaxis
Level : 5 (เทพบุตร เจี้ยวทองคำ)
*

พลังหื่น : 50

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 12:53:54 PM »

ฟังเค้าเล่ามา ปัจจุบัน เป็นกันทุกคน เพราะ
- เราไม่ได้กินอาหารเหมือนสมัยก่อนแล้ว ที่ต้องขบ เคี้ยว กระชาก อาหารที่กินอ่อนนุ่มมากจน กรามของพวกเราเล็กลง โครงหน้าสวยขึ้น(แบบฝรั่ง เพราะเรากินอาหารแบบพวกมัน)
ผลที่เกิด แน่นอนว่า จำนวนฟันที่ธรรมชาติให้มาเท่าเดิม 32 ซี่ แต่ ช่วงของกระดูกกราม ขากรรไกร เล็กลง ที่นี้ฟันจะไปโผล่ที่ไหนได้ นอกจากต้องหลบอยู่ข้างใต้ เพราะไม่มีที่ให้ขึ้น และไม่ต้องไปคิดว่าว่า มันจะไม่ขึ้น ธรรมชาติกำหนดให้มันต้องขึ้นมา แต่ขึ้นมาไม่ได้ ดังนั้นจึงไม่ต้องบอกว่า จะเกิดอะไรขึ้น

สำหรับผม ถ้าวัดกันเป็นค่า 1-10 ผมให้ความเจ็บปวดในช่องปาก  = 10 ครับ มันทรมาน มันอักเสบ มันปวด ปวดแบบตึ๊บๆ ตุ๊บๆ แบบจังหวะหัวใจเลย บางครั้งยาแก้ปวดก็เอาไม่อยู่ ต้องอาศัยยาลดการอักเสบ เพื่อให้ความปวดมันหายไปเอง

ถ้าท่านไม่ปวด ท่านคงไม่ไปทำแน่ แต่ทำไปก็ดีแล้วครับ เรื่องในช่องปากนี่ เป็นขึ้นมาทีนึงนี่ ทรมาณสุดๆ ทำให้มันจบๆไป หลังจากนี้ก็สบายแล้วครับ จะไปเจอกับหมอฟันอีกทีนึงก็ช่วง 40 ปลายๆโน่นแหละครับ

ยกเว้นมีแฟนเป็นหมอฟัน ได้เจอกันทุกวันแน่   06
whitecrow
เพราะไม่อยากเสียใจ ฉันจึงต้องจากไป
**

พลังหื่น : 172

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 01:27:39 PM »

ยังดีนะครับผมแค่ผ่าออก เพราะรุ่นน้องผมผ่าฟันคุดเหมือนกันแต่ต้องผ่าเหงือกเพื่อถอนออกเลยน่ะครับเสร็จแล้วต้องเย็บอีก 4เข็ม อีก7วันต้ดไหม สุดๆเลยนะครับ เป็นปกติอยู่แล้วนะครับ หมอจะไม่ถอนฟันเวลาปวดฟันมากๆ เพราะปลายเส้นประสาทมันติดอยู่กับรากฟัน ถ้าเกิดถอนตอนที่ปวดมากๆจะทำให้เส้นประสาทมีปัญหา บางคนเขาบอกว่าถึงกับเป็นบ้าเลยก้อมี แต่ไม่รู้ว่าจริงรึป่าว รู้แค่ว่ารากฟันมันติดกับเส้นประสาทแค่นั้นเอง
น้ำแข็งแห้ง
มีแฟนแล้วไม่ต้องจีบนะคะ
สถานะ :: หัวหน้าห้อง
สมาชิกVIP : ระดับ 5 ดาว
*

พลังหื่น : 1370

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 01:28:38 PM »

ของไอซ์นี่เล่ายาวเหมือนกันเพราะเอาไปเขียนลงบล็อกอ่ะค่ะ

-- 13/09/08 --

มีอาการกลืนน้ำลาย
แล้วเจ็บช่วงเหงือกที่ติดกับกระพุ้งแก้มด้านในสุดข้างขวา
เป็นตั้งแต่เมื่อวานซืนแล้ว
แต่มาเป็นหนัก ๆ เอาวันนี้อ่ะค่ะ

ไปหาหมอประกันสังคมก่อน (ของเค้าอยู่โรงพยาบาลนครธนจ้ะ)
เพราะไม่แน่ใจว่าตกลงมันเป็นที่เหงือก หรือเป็นที่กระพุ้งแก้ม (จากอาการกลืนน้ำลายแล้วเจ็บ)
หมอก็ตรวจ ๆ ดู ทักว่าคอแดงนะ แต่ไม่มีอาการเจ็บคอ << หมอคนตรวจหล่อ  >,<
หมอแนะนำให้ไปหาหมอฟัน ที่ชั้น 2
และก็ไปรับยา << เภสัชกรก็หล่อ  >,<
ได้ยาฆ่าเชื้อ + แก้อักเสบ และก็ยาแก้ปวด กับยาลดบวมมา

เสร็จแล้วก็ มาชั้น 2 แผนกทันตกรรมเสร็จปั๊บ
บอกคุณหมอตามอาการที่ว่ามานี่ล่ะ << หมอผู้หญิงท่าทางใจดีจัง  :)
หมอเลยจัดการง้างปาก (มีเอาผ้าคลุมหน้าแล้วเหลือแต่รูให้ปากอ้าด้วยอ่ะ เหงื่อผุดแตกพลั่กๆ)
ปกติเค้ามีแต่ผ้าเหมือนผ้ากันเปื้อน วางไว้ตรงช่วงคอ
แต่รอบนี้มันพัฒนาถึงขนาดคลุมหน้าปิดตากันเลยทีเดียว (ไม่ได้ตรวจฟันนานแล้ว เจอแต่ผ้ากันเปื้อนอย่างเดียวมาโดยตลอด)

หมอบอกว่า ฟันที่คุดอยู่ด้านในสุดผุแล้วนะ แต่มันไม่ได้ขึ้นตรงกับแนวสบฟัน
ทำให้ฟันซี่ด้านบนมันสบกับเหงือกแทนที่จะสบกับฟัน มันก็เลยมีอาการนี้ขึ้นมา
ดูจากสภาพภายนอกแล้วคิดว่าน่าจะขึ้นเต็ม คงจะสามารถถอนธรรมดาได้
ก็เลยถามต่อถึงวิธีการรักษาว่าจะทำยังไง จะเอาออกดีไหม
หมอเลยแนะนำให้ลอง x-ray ดูก่อนว่าเจ้าฟันซี่นี่มีกี่ราก
ปรากฎพอ x-ray แล้วผิดคาดค่ะ

ฟันมันดันงอกแบบตะแคง
แล้วมันขึ้นไปชนคอฟันกรามซี่รองสุดท้ายอยู่ด้วย -_-''

(มีปลาๆ)

ตำแหน่งของฟัน

แต่หมอบอกให้เราดีใจนิดนึงว่า เจ้าฟันที่ถูกชนอยู่นี่ยังไม่ผุ (ยังอยู่ดีมีสุขอยู่ค่ะ)
ดังนั้น เราก็แค่เอาฟันคุดออกก็จบละ
แต่วิธีผ่าออกนี่ก็คือต้องผ่าแยกชิ้นส่วนฟันอ่ะ (ฟังดูสยองดี)

หมอนัดผ่าฟันคุดบ่ายวันที่ 27/09 นี้ค่ะ และก็ยังบอกด้วยว่าให้ลางานล่วงหน้าไปเลย
ก็คือหมอนัดผ่าวันเสาร์ ก็หยุดอาทิตย์ จันทร์ อังคารเลยค่ะ

หนักเอาการแน่ ๆ ตู เบ็ดเสร็จขั้นตอนนี้จ่ายไป 250 บาท

กลับมาถึงบ้านก็คุยกับแม่ก่อน
แอบบ่นนิดนึงว่า
เดี๋ยวนี้ถ้าจะเบิกค่าทำฟันกับประกันสังคม
ต้องสำรองจ่ายไปก่อน แล้วค่อยเอาบิลมาเบิกทีหลัง
โดยสามารถเบิกได้ 250 บาทต่อ 1 ใบเสร็จ  (เหงื่อแตกพลั่ก ๆ อีกแล้ว)
(x-ray + วินิจฉัยอาการอย่างเดียวก็ 250 แล้วนะ)

เจอป้า ๆ แถวบ้าน ป้า ๆ ก็ถามว่าทำไมวันนี้กลับบ้านเร็ว
พอชี้ไปตรงที่มีอาการอยู่ (ยังไม่ได้อ้าปากให้ดู)
เขาก็บอกแล้วว่าบวม  โวย

ไม่กล้าส่องกระจกแล้วนะเนี่ย -*-"

27/09/08 (วันผ่า)

ไปผ่าฟันคุดมาแล้วค่ะ แต่ไม่ใช่กับคุณหมอที่โรงพยาบาลอ่ะ เป็นคุณหมอคลีนิคแถวบ้าน
(ที่ตั้งมาก็เกิน 10 กว่าปีแน่ ๆ เพราะเคยไปหาตั้งแต่ตอนยังเด็ก ๆ อยู่เลย)
ส่วนเหตุผลที่เปลี่ยนหมอ เพราะถ้าไปผ่าโรงพยาบาลนั่น 4,000 อ่ะค่ะ -_-''
ผ่าที่คลีนิค 1,500 เอง (เคสยากสุด ๆ นะคะ) เบิกประกันสังคมได้ 250 เหมือนกัน ก็เลยเอาที่นี่ดีกว่า
ผ่าวันนี้เองแหละตอน 17.00น. (นับจากเริ่มฉีดยาชานะ)

คุณหมอก็เก่ง ผ่าแบบไม่มีฟิล์มเอ็กซเรย์ด้วย
แต่ก็พยายามบรรยายลักษณะฟิล์มให้ฟังนะคะ

(แอบปลื้มคุณหมอคนนี้ ตั้งแต่เด็กแล้วเพราะทำฟันที่ร้านเขาครั้งแรกตอน 7 ขวบ
และหมอก็คนนี้เลยค่ะ ถอนฟันไม่เจ็บเลย มาทำร้านนี้พยายามภาวนาให้เจอคุณหมอคนนี้ทำจะรู้สึกดีมาก ^^'')

ตอนผ่านี่คือ ก่อนฉีดยาชาให้ หมอก็ให้กินยาค่ะ ไอบูโพรเฟน 1 เม็ด
ตอนแรกจะไม่กินค่ะ เพราะยาตัวนี้เรารู้อยู่ว่าถ้ากินตอนท้องว่างจะกัดกระเพาะ (กินตอนเป็นไมเกรน)
แต่พอคิดถึงว่าพอผ่าเสร็จจะปวด การกินยาตอนนี้เท่ากับบรรเทาอาการปวดในอนาคต
เลยยอมกินไป 1 เม็ด แต่ดืมน้ำตามเยอะมาก

หมอฉีดยาชาให้ 2 เข็ม และก็รอจนกว่ายาชาจะออกฤทธิ์
ระหว่างนั้นหมอก็บอกกติกาการบอกอาการทนได้ทนไม่ได้ ถ้าเจ็บให้ยกมือนะคะอย่าดิ้น
พอยาชาออกฤทธิ์ปั๊บ ก็จัดการบรรเลงผ่าฟันคุด
หมอให้เราเบี่ยงลิ้นไปทางซ้าย เพื่อการผ่าฟันคุดที่สะดวกขึ้น
ตอนนั้นเราหลับตาปี๋ตลอด แต่ก็พอรู้ว่าโดนทำอะไรบ้าง
อะไรกระเซ็นอยู่ในปาก ลิ้นเราสัมผัสโดนกับอะไร เลือดเรา เศษฟัน บลาๆๆ
มันไม่ได้สบายเลย เหมือนมีคนมาทำก่อสร้างในปากเรา ทำอะไรโดนอะไรรู้สึกตลอด
มีเสียวมีเจ็บครบ (ยกมือหลายที เอามือจิกเบาะนานเหมือนกัน ร้องอื้อ ๆ ตลอด)
เหมือนยาชาออกฤทธิ์ยังไม่เต็มที่เลยแหละ
รู้สึกว่าตรงที่ผ่านี่เหมือนถูกยก ถูกกระแทก ด้วยที่กรอฟัน เสียงที่บาดหู ฮือๆๆ

ทำไปครึ่งชั่วโมงก็ให้บ้วนปากค่ะ เศษฟันที่ดูดไม่หมดก็ออกมา น้ำที่บ้วนปากไป แดงเป็นสีเลือด
และก็เพิ่งรู้ว่าฟันคุดเราไม่เหมือนชาวบ้านเขา มี 3 ราก (ฟันกรามคนปกติจะมี 2 รากหรือ 4 ราก) สงสัยเราจะไม่ใช่คน 555+
หมอบอกว่า หมอผ่าฟันเราออกเป็นเสี่ยง ๆ เลยเพราะตอนที่ทำหมอก็ค่อย ๆ ผ่าแยกฟันออกเป็นชิ้น ๆ
แล้วก็เอาออกจนกว่าจะไม่มีเศษฟันหลงเหลืออยู่
สภาพฟันคุดที่เอาออกมาเลยกลายเป็นเหมือนเศษฟัน (แต่ก็จำนวนเยอะเพราะซี่ใหญ่)

แถมไอ้ซี่ที่โดนชนอ่ะ ฟันคุดมันไปทำลายกระดูกพยุงคอฟันตรงที่ชน
ทำให้ตอนนี้มันไม่มีอะไรไปพยุงคอฟันตรงนั้นไว้
ลืมถามไปเลยว่าจะแก้ปัญหายังไง เดี๋ยวตอนไปตัดไหมค่อยถาม

และตูก็เหงือกอักเสบด้วย (ไอ้ซี่นั้นแหละ) -*-"
แถมแอบมีแมงมากินฟัน เจอร่องรอยเยอะอยู่
สงสัยต้องจัดการปากครั้งใหญ่ในรอบ 5 ปี

แล้วก็ทำเสร็จ เห้อ ก็ให้กัดผ้าก๊อซ 2-3 ชั่วโมง

ยาเพียบเลย -*-"

เบ็ดเสร็จหมดตังค์ไป 1,500 บาทค่ะ

ช่วงที่ยังชาอยู่ ก็เอาน้ำแข็งประคบตลอดเลย
หลัง ๆ ขี้เกียจถือเลยเอาผ้าขนหนูมามัดช่วงคอด้านหน้า ผูกปมตรงหัวด้านบน
แล้วเอาผ้าห่อน้ำแข็งยัดเข้าไปแนบ ๆ ตรงแก้ม (สภาพอนาถมาก ดูไม่จืด)
ตอนนี้เอาผ้าก๊อซออก บ้วนปากเบา ๆ เลือดกลบปาก -*-"
ตกใจ แต่พยายามอ้าปากเพื่อดูแผล แต่แผลสงสัยอยู่ลึก
แอบเห็นไหมนิด ๆ แต่ไม่อยากแหกปากดูมากเดี๋ยวเลือดออกอีก -*-"

ตอนนี้ต้มโจ๊กทานค่ะ พยายามทำให้มันใสที่สุด
เพราะไม่อยากอ้าปากเยอะ ปวดแผลค่ะ แต่ไม่ปวดมากเท่าไมเกรน จะรีบทานยา
(บอกตรง ๆ ว่าไม่กล้าแปรงฟันหลังอาหารรอบนี้เลย เพราะว่ากลัวแปรงแ้ล้วไปโดนแผลแล้วทำให้เลือดออกอีก)
หลังทานโจ๊กแล้ว ก็บ้วนปากเบา ๆ แอบไม่กล้าแปรงฟันเพราะกลัวเลือดออก
แต่หลังจากผ่านไป 1 วันก็ต้องแปรงฟันละล่ะ แต่แปรงเบา ๆ

พอแปรงฟันได้แล้วเพื่อนนัดไปเลี้ยงส่งน้องไปเรียนต่อที่อังกฤษค่ะ
แล้วนัดที่ไหนไม่นัด นัดกินสเต๊กสามย่าน ของกินวันนั้นก็คือ สเต๊กค่ะ
เพิ่งผ่าฟันคุดมาวันเดียวแรดกินสเต๊กละ
 80039_1
หน้าไม่ค่อยบวมนะคะถ้าไม่มีใครสังเกตจริง ๆ ก็จะไม่รู้เลยว่าไปผ่าฟันคุดมา
(สงสัยหลังผ่าเราดูแลตัวเองโอเคมั้ง)

แต่ก็ซ่าได้แค่วันนั้นล่ะค่ะ แผลร้อนในตรงที่เป็นรอยพาดเครื่องมือแพทย์
มาเป็นแนวยาวตรงช่วงมุมปากค่ะ ยาวประมาณ 2 cm T^T ก็เริ่มแสดงฤทธิ์ออกมา
ตอนที่คุณหมอพาดเครื่องมือแพทย์อยู่นี่ โดนฤทธิ์ยาชาไปน่ะค่ะ เลยไม่รู้สึกอะไรเลย
เวลาหลังจากนี้คือ รักษาแผลร้อนในในปากค่ะ กินสเต๊กได้มื้อเดียวต้องเปลี่ยนไปกินน้ำข้าวต้ม
อ้าปากไม่ได้ต้องอาศัยหลอดดูด และก็แปรงฟันครั้งนึงก็ทรมานมากอ่ะค่ะ T^T

วันที่ตัดไหม ก็ถามหมอนะคะเรื่องเหงือกกับคอฟันซี่นั้น
หมอบอกว่า ตอนหมอเย็บแผลฟันคุดก็ดึงเหงือกมาคลุมคอฟันซี่ในสุดให้
พอถึงวันที่ตัดไหม เหงือกจะเกาะคลุมคอฟันพอดี ก็สบายใจได้ค่ะ (ตัดไหมฟรีนะคะ)

มาตอนนี้ไม่ปวดฟันแล้วค่ะ แต่เจ็บแผลร้อนในแทน
หลังจากตัดไหม 2-3 วันอ่ะค่ะ แผลร้อนในถึงจะหายดี

62024_1

ส่วนอีก 3 ซี่ที่เหลือ ถ้ายังไม่แสดงอาการก็คงยังไม่ผ่าอ่ะค่ะ  80043_1

SPRITE Hormones is my Idol! <3
2010
ลองของ
ของขวัญปีใหม่ | ลอง "ของขวัญปีใหม่"
ปรึกษาสาว ๆ หน่อยค่ะ (มีแต่หนุ่มๆหื่นๆมาตอบ)
• คุณถามน้ำแข็งแห้งตอบ (1) (2) (3) (4)

2011
• น้ำแข็งแห้งพา ผบ. ไปเสียว (1) (2) (3)
คอร์สพิเศษที่บ้าน
ที่ระเบียง
ก่อน - หลังมิดทิ่มห้องนั่งเล่น#6
กระเจี๊ยวแช่แข็ง
คุณถามน้ำแข็งแห้งตอบภาค 5
2012
เมื่อคืนคุณทำอะไรข้ามปีคะ
ศุกร์ 13
เครื่องในหวาน-ของขวัญวันเกิดควบวาเลนไทน์
ไถสยิว
• อุ๊บส์… [ 1 | 2 ]
หอม|นุ่ม|เนียน|หื่น @ ม่านรูดแห่งหนึ่ง
ไอซ์เปิดถุงช้อปปิ้ง
ไอซ์เล่าเรื่อง ผบ ตั้งแต่แรกเจอ จนวันนี้
5/5/55 วันแห่งความทรงจำ 
เสม็ดเสร็จกี่รอบ!?
คุณถาม น้ำแข็งแห้งตอบ ภาคเฉพาะกิจรับมีตติ้งพฤหัสนี้
เรื่องเมื่อคืน @ meree

countdown to ..>/////< + การบ้านชุดสีม่วง
4th anniversary
"ถ้ารักเค้า เป็นของเค้านะ"
เหตุเกิดเพราะเกลือสปา
เสม็ด อีกทีละกัน (review เสม็ดวิลล์รีสอร์ท อ่าวหวายค่ะ)
• ไอซ์เป็นตุ๊กตายาง [ 1 | 2 ]
2013
ควันหลงปีใหม่ ส่งการบ้านรับปี 56 หน่อยดีกว่า
ฉลองวาเลนไทน์ควบวันเกิด
พรุ่งนี้ใส่ชุดไหนดีนะ
ส่งการบ้านประเดิมแมคบุคแอร์ดีกว่า
การบ้านสงกรานต์นัวๆ
• เรื่องเสียวเดือนมิ.ย. [ 1 | 2 | 3 | 4 ]
เปิดถุงช้อปปิ้ง
รวมฮิตการบ้านช่วงที่หายไป
ก็แค่การบ้าน อยากอ่านมั้ย?
2014
สวัสดีปีใหม่ค่ะ เอาของขวัญปีใหม่มาฝาก
เล่าเรื่องผีไป โดนเสียบไป
กี่เพ้านี้มีความลับใช่มั้ย~
[ลองของ] รีวิวถุงยางยี่ห้อหนึ่ง (มีเฉลยด้านใน)
รวมฮิตการบ้าน ตั้งแต่วาเลนไทน์ยันเมื่อเช้านี้
รวมฮิตการบ้าน (มีรีวิว sagami 0.01 ด้วยนะ)
การบ้านตามสัญญาค่ะ
ไอซ์เปิดถุงช้อปปิ้ง
ไอซ์กะชุดออกงาน
dubleblue
*

พลังหื่น : 6

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 02:05:39 PM »

ของผมหมอนัดแล้ว ยังไม่กล้าไปแถมเลื่อนนัดหมอไปตั้ง 2 ครั้งแล้ว

สงสัยต้องไปเอามันออกก่อนที่จะปวด

แต่หมอโคตรน่ารักเลยอ่ะ  สงสัยต้องฟันหมอฟันซะแล้ว..อิอิ  80041_1
dan1979@Chan
*

พลังหื่น : 11

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 02:45:41 PM »

ถ้ามีฟันคุดก็รีบผ่าตอนยังไม่ปวดดีแล้วครับ  62031_1
เคยผ่าตอนที่ปวด...หลังจากยาชาหมดฤทธิ์นี่...น้ำตาไหลพรากๆ  62025_1
BlueJeans^^
ย้าฮู๊!
BLV HERO : บริจาคเงินช่วยเวป
Level : 4 (ฝ่าไฟแดงเป็นของหวาน)
*

พลังหื่น : 13

เลือกนัก...มักได้แร่

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 05:09:18 PM »

ผ่าฟันคุดมาเหมือนกันครับ 2ซี่ล่าง ซ้ายขวาเลย ซี่บนในสุดก็มีแต่ถอนง่ายไม่ต้องผ่า
เรื่องฟันเนี่ยถ้าไม่อะไรมาก เราไม่ไปหาหมอฟันกันหรอกคับ แต่เวลาปวดขึ้นมา มันได้ใจจริงๆ
เคยถามหมอเหมือนกันว่าไม่ผ่าได้มั๊ย
หมอตอบว่า ก็ได้แต่..รากของฟันคุดมันจะลึกกว่าฟันกรามธรรมดา หากมันผุแล้วรอจนปวดจะทำอะไรยากขึ้น
ฟันผุ หินปูน ทำให้เรามีกลิ่นปากได้ครับ แต่คนเรา มันไม่ได้กลิ่นปากตัวเองหรอก
แถมใครมาว่าเราปากเหม็น(จิงๆ)ก็โกรธเค้าอีก
62026_1
ตอนนี้ก็ยังต้องมารักษารากฟันอีก แปรงฟันด้านหน้าสะอาด แต่มันดันผุด้านใน 62025_1
kjiang
*

พลังหื่น : -1

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 05:35:25 PM »

ผ่ามาเหมือนกัน

จิงแล้ว เหนหมอบอกว่าถ้าเอกซ์เรย์ดุ แล้วมันไม่โย้ไม่เอียง ไปชนกับซี่อื่นๆ
ก้อไม่ต้องผ่า หรือถอนออกก้อได้

แต่โดยมากมักพบว่ามันจะเอียงๆ หรือโย้ไปชนกับซี่อื่น
อันนี้มีผลก่อการักษาความสะอาดอีกทั้งยังทำให้ปวดฟัน

ของผมเอกซ์เรย์ดูปรากฏว่ามันเอียงหมดเรย
ไม่โผล่ขึ้นมาด้วย
เรยต้องผ่า โดยตัดสินใจผ่าที่เดียวทั้งปาก
ทั้งหมด 4 ซี่ ตอนผ่านี่ไม่เจ็บเพราะยาชายังมีผล
แต่เสียงที่หมอใช้คีม บีบฟันให้แตกแล้วคีบออกนี่สิ
สยองดีแท้...แต่ก้อยังดีที่หมอที่ทำเปนผู้หญิง
สวยด้วยที่สำคัญ เรยมีกำลังใจขึ้นเยอะ  80343_1

แนะนำครับ ไปทำที่คณะทันต มหิดล ที่ซอยโยธี ก้อดีครับ
ราคาไม่แพงเหมือนคลีนิค หมอเก่ง และ สยๆ เยอะมาก  80355_1

เห็นด้วยกับท่านแป้งร่ำนะครับ ไปทำที่คณะทันตมหิดลคับราคาถูกมาก ของผมไปคลีนิค ประเมินมา 5600 ครับเค้า X-Ray แล้วบอกว่ารากฟันผมมันชอนไชไปใต้รากฟันข้างเคียงผ่ายาก ต้องใช้หมอชำนาญการเท่านั้น

แต่พอผมไปที่คณะทันตมหิดล จับผมผ่านเลยทันทีโดยอันเชิญไปห้องผ่าสำหรับผ่ากรณ๊ยากๆ เป็น"สาย C"ที่เหมือนกำลังเรียนเฉพาะทางผ่าโดยมีอาจารย์หมอกำกับดูและครับ

วันนั้นผมเสียค่าผ่าไปแปดร้อยกว่าบาทเองครับท่าน ให้คำแนะนำดีทุกอย่างครับ
ต้อมเมืองยอง
*

พลังหื่น : 361

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 06:35:15 PM »

ผ่าฟันคุดนี่แนะนำให้ใช้หมอผู้ชายแบบแข็งแรงหน่อย

เพราะบางทีฟันคุดต้องออกแรงงัดออกมา

ถ้าไม่หลุดออกมาทีเดียวก็ต้องตัดฟันแบ่งเป็นชิ้นๆ

เลือดกลบปากทีเดียวเชียว

เอาลิ๊งค์ไปดูกันทำใจกล้าหน่อยนะ 18+

http://www.youtube.com/watch?v=GY459kTn32c
Nakata
ดอกท้อเลิฟเวอร์ รีเทิร์น
Level : 4 (ฝ่าไฟแดงเป็นของหวาน)
*

พลังหื่น : 36

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 08:51:09 PM »

ผมว่าใครมีประสบการณ์ผ่าฟันคุด คงจะจำไปจนตาย เพราะสยองจริงๆ

ผมเองผ่ามานานมากตั้งแต่วัยยังหนุ่มแน่น  ก่อนผ่าก็ไม่ถึงกับปวดมากแบบคุณนิสโม่

เพียงแต่ไปตรวจแล้วเจอว่าเป็นฟันคุดเพราะมันโผล่มาแค่ครึ่งเดียว

ตัดสินใจผ่าที่โรงพยาบาลศิรราชครับ เพราะเบี้ยน้อยหอยน้อยมาก

สมัยนั้น ยังไม่มีระบบประกันสังคมเลย  การไปใช้โรงพยาบาลจึงเป็นทางเลือกของคนจน

แม้จะต้องรอคิวยาวนานมากกกกก

ถึงวันผ่าไปคนเดียว  กว่าจะเข้าห้องเชือดก็ปาไป 10 โมงกว่าๆ

วินาทีที่เข็มฉีดยาชาทิ่มลงบนเหงือกที่ปวดมาก 

ระหว่างผ่านั้น ผมต้องถูกกรีดเหงือกเพราะฟันมันโผล่มาไม่มาก

แถมฟันต้องถูกทุบออกเป็นสองเสี่ยง  แม้ตาไม่เห็น แต่ได้ยินเสียงทุบฟัน

กระแทกดังปั้กๆ  จนเหงือกกระเทือน  มันก็สยองจนผมกลัวการไปหาหมอฟันมาก

แต่กลับกลายเป็นชอบฟันหมอนวดแทน (555 คงเป็นปมในใจมานาน)

เสร็จจากผ่าฟันคุด นั่งรถเมล์กลับบ้าน ตอนเที่ยงกว่าๆ 

ถนนจรัลสนิทวงศ์ รถติดมาก ยังไม่ทันถึงบ้าน ยาชามันดันหมดฤทธิ์เสียก่อน

ปวดจนแทบขาดใจ  แถมระบมไปหมดทั้งปาก 

เลือดกว่าจะหยุดไหลสนิทใช้เวลาเป็นวันๆ 

เข็ดจริงๆครับพี่น้อง   

Busty-Boy
สว. สวย sexy นมโต มีรอยสัก เป๊คเลย
สมาชิกVIP : ระดับ 4 ดาว
*

พลังหื่น : 1284

I Love Big Tits

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 08:59:07 PM »

ของผมนี่ ซี่ล่างคุดครับ ฟันมันคุดเป็นแนวนอนเลยแถมอยู่ในเหงือกอีกไม่โผล่ขึ้นมา ส่วนซี่บนมันเจือกขึ้นตรงนี่สิครับ

แล้วเวลาหุบปากนี่ฟันซี่บนมันจะมาจิ้มเหงือกตรงที่เป็นฟันคุดพอดีเป๊ะ ก็คือต้องผ่าซี่ล่าง ส่วนซี่บนถอนออก ไม่งั้นมันจะจิ้มเหงือก

จนทนไม่ไหวไปผ่าไปวันแรก หมอไม่ผ่าให้ บอกให้กลับ เพระาเคสนี้ต้องพึ่งหมอเชี่ยวชาญด้านการผ่าเท่านั้น หมอทั่วไปผ่าไม่ได้(มันต้่องศัลยกรรมช่องปากด้วย เพราะมันทะลึ่งขึ้นมาแบบพิเรนสุดๆ)

อยากบอกว่าระบมไปนานเลยครับ แผลที่เย็บเหงือกนานเป็นอาทิตย์กว่าจะหาย ปัจจุบันเหงือกและกระพุ้งแก้มส่วนที่ผมผ่ามันก็ยังไม่เรียบเป็นปกติเลยครับ
FeelGood+
*

พลังหื่น : 139

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 01:10:01 AM »

หมอฟันนี่กลัวที่สุดในสามโลกเลยล่ะ  กลัวฝังใจมาตั้งแต่เด็กเลย  62025_1

อ่านประสบการณ์ของแต่ละท่าน นึกภาพออกเลย หวาดเสียวสุด ๆ

คิดอยู่ว่าอย่าให้ถึงตาตัวเองเลยเจ้าประคู้น    04

เมื่อชีวิตออกทะเล ...
lungkaelaw
*

พลังหื่น : 0

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 03:33:56 AM »

ขอแชร์เรื่องผ่าฟันคุดด้วยคนนะครับ  ผมผ่าฟันคุดออกหมดแล้วทั้ง 4 ซี่ บน ล่าง ทั้งด้านซ้ายขวา

ซึ่งจากที่ไม่ได้ผ่าฟันคุดออกแต่แรก  ทำให้ต้องถอนฟันกรามซ้ายล่าง ที่ติดกับฟันคุดออกไปด้วย

เพราะกว่าจะรู้ว่า ฟันคุดไปเบียดทำให้ ฟันซี่ติดกัน ผุ ก็สายไปเสียแล้ว  เลยต้องถอนออก

แต่ความรู้สึกผม ผ่าฟันคุดก็ไม่ได้เจ็บเท่าไรนะ   ตัวอย่างผ่าครั้งหลังสุด เมื่อซัก 4-5 ปีก่อน

ผ่าตอนบ่าย 2 พอตกเย็น 5โมงกว่า ก็ไปเตะบอลแล้วอ่ะ แต่ไม่กล้าโหม่งบอลนะ

แต่มีเรื่องอยากจะถามเพื่อนๆ หน่อย ว่าหลังจากผ่าฟันคุดแล้ว เหงือกที่เป็นหลุม ลงไปอ่ะ

นานมั้ยกว่าจะเต็ม ของผม รอยผ่าฟันคุด ซี่บน จะเต็มเร็วกว่าซี่ล่างอ่ะ

แล้วก็หลังจาก ผ่าฟันคุด อาทิตย์นึง จะมีเศษเนื้อฟันที่หลงอยู่ ค่อยๆ โผล่ออกมาจากเหงือก

ของผมมีหลงตั้ง 5 ชิ้น เป็นชิ้นเล็กๆ บางๆ เวลาดึงออกมา จะมีเลือดไหล นิดหน่อย

ทีแรก ผมนึกว่า เป็นเศษข้าว ที่ไปติดในหลุมเหงือก พอเขี่ยออกมาได้เป็นกระดูกซะงั้น

ขนาด แผลหายแล้ว มีเนื้อเหงือกขึ้นมาแล้ว มันก็ยังมีเศษเนื้อฟัน ค่อยๆดันโผล่ออกมาพ้นเหงือกอยู่เลย

ไม่รู้ว่ามีใครเป็นแบบผมบ้างป่าว
kipu
*

พลังหื่น : 235

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 08:55:05 AM »

ผมเคยครับ อาการก่อนจะถอนฟันคุดคือแก้มบวมไปข้างเลย โอ๊วววว นรกครับ ฟันดี ๆ มาถอนออกนี่  80340_1

N I S M O
**

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 10:00:37 AM »

ประสบการณ์ดี ๆ เพียบเลย

ใครไม่เคยเป็น  อาจไม่เข้าใจ  แต่อ่านไว้เพื่อให้รู้ครับ  วันนึงเป็นขึ้นมาได้เตรียมตัวถูก

+1 ให้กับทุกท่านที่มาแชร์ครับ

agree
*

พลังหื่น : 739

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 02:31:55 PM »

ผมไปผ่าฟันคุดมาแล้วเมื่อตอนเรียนม.6 ไม่ได้มีอาการปวด แต่โดนเพื่อนต่อยอ่ะ ก็เลยเจ็บๆ นิดหน่อย
ไป X-RAY ดูปรากฏว่า ฟันล่างด้านขวานอน ไม่ตั้ง ก็เลยผ่าข้างที่ตั้งปกติไปก่อน ข้างนี้เก็บไว้ทำทีหลัง ตอนแรก กะว่าจะผ่าซี่เดียว ปรากฏว่าหมอใช้เวลานิดเดียว (นิดเดียวจริง) เสร็จแล้ว ก็เลยบอกหมอว่าผ่าข้างบนไปเลย ไหนๆ ก็เจ็บตัว ยาชาไปแล้ว

หลังผ่า ก็ไม่รู้สึกเจ็บอะไรมาก พอข้างนี้อาการดีขึ้น ก็ถึงข้างที่ต้องผ่ายากหน่อย คราวนี้ หมองัดสะ เตียงนี้สะเทือนเลย ยังจำได้ดี เสร็จแล้วก็เหมืนเดิม ไม่มีอะไรมาก แต่หลังจากนั้นอีกวัน อยู่ดีๆ ก็ปวดฟันหน้าบน ซีที่สองนับจากตรงกลาง ปวดแบบต้องอัดพาราไป 4 เม็ด กว่าจะนอนได้ วันรุ่งขึ้นไปหาหมอ หมอบอกว่า คงจะไปกระทบเส้นประสาทตอนที่หมองัดซีที่นอนอยู่

พอผ่าเรียบร้อยสองข้าง ก็สบายแล้วครับ ผมว่าถ้าใครมีปัญหาก็รีบๆ ไปทำเถอะ อยากปล่อยให้ขึ้นหนองเหมือนคุณอะไรนะ ฟังแล้วสยองมาก

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์