หน้า: 1   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับ ครั้งแรกกับการวางแผนไป วังเวียง - เวียงจันทร์  (อ่าน 420 ครั้ง)
jospick
Level :1 (น้องใหม่กาเจี้ยวเล็ก)
*

พลังหื่น : 4

« เมื่อ: มีนาคม 13, 2019, 10:49:32 PM »

พอดีผมกำลังวางแผนไป วังเวียง - เวียงจันทร๋ ครั้งแรก เลยอยากสอบถามหน่อยครับ
ระยะเวลา 4 วัน 3 คืน ช่วงเดือน กลางเดือน พ.ค.

ขออนุญาติเกริ่นแผนคร่าวๆก่อนครับ ท่านใดมีข้อเสนอแนะ ชี้แนะได้เลยครับ
หรือช่วยตอบคำถาม แต่ละข้อ ให้หน่อยครับ

วันแรก
1. การเดินทาง นั่งเครื่องบินจากกทม. - นั่งรถจากอุดร-วังเวียง หรือ นั่งเครื่องบินจากกทม. - นั่งรถจากเวียงจันทร์-วังเวียง อันไหนดีกว่ากันครับ
2. ไมว่าการเดินทางแบบไหน จะถึงวังเวียง ช่วงเย็นเลยใช่ไหมครับ

วันสอง
เที่ยวในวังเวียง เที่ยว1-2ที่ หลังจากนั้นตามการบ้าน ซ.น้ำตกแก่งยุ้ย

วันที่สาม (ตามรอยเวียงจันทร์พลาซ่า)
1. รถจากวังเวียง เข้า เวียงจันทร์ มีเยอะไหมครับ คิดว่าจะเข้าบ่ายๆ ถึงเย็นๆ

วันที่สี่
นั่งเครื่องจากเวียงจันทร์ - กทม. ชิลๆ

โดยรวมถือว่าโอเคไหมครับ แผนนี้
LordThor
Level : 4 (ฝ่าไฟแดงเป็นของหวาน)
*

พลังหื่น : 34

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2019, 12:51:28 PM »

ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องงบ นั่งเครื่องไปลงเวียงจันดีกว่า ไปลงอุดรครับ ประหยัดเวลาได้เยอะ

tc
VIP HERO : บริจาคเงินช่วยเวป
สมาชิกVIP : ระดับ 1 ดาว
*

พลังหื่น : 8533

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2019, 01:21:10 PM »

การตัดสินใจขึ้นเครื่องบินไม่ว่าจะบินตรงลงเวียงจันทน์ หรือลงอุดรแล้วต่อรถหลายต่อนั้นขึ้นอยู่กับความต้องการและความสามารถในการจ่ายของแต่ละคน ผมจะไม่ชี้นำแต่จะอธิบายข้อมูลให้นะครับ

บินตรงไปลงเวียงจันทน์ เนื่องจากเป็นการ"บินออกนอกประเทศ" ดังนั้นจะมีภาษีสนามบิน 1,000 ++ ส่งผลให้ค่าตั๋วสูงกว่าบินในประเทศไม่ต่ำกว่า 1,200 บาท/เที่ยวแห่ง

แต่ ..... ความสะดวกที่ได้รับนั้นสูงมาก เนื่องจากสนามบินนานาชาติเวียงจันทน์นั้นอยู่ใกล้ตัวเมืองมาก ลงเครื่องแล้วเรียกแท๊กซี่เข้าเมืองไม่กี่ตังค์

หากบินมาลงอุดร แล้วต่อรถมาเวียงจันทน์ ก็ประหยัดเอาเรื่องอยู่ แต่.....เหนื่อยกับการเดินทาง/ต่อรถ กว่าจะถึงเวียงจันทน์ 2 ชั่วโมงกว่าๆ

รถตู้จากสนามบินอุดรมาด่าน ชั่วโมงกว่าๆ / ข้ามด่านสองฝั่งประมาณ 30 นาที รวมตรวจลงตราแล้ว / ขึ้น ปอ.14 มาลงตลาดเช้าอีกเกือบชั่วโมงถ้ามาในช่วงรถติด

tc
VIP HERO : บริจาคเงินช่วยเวป
สมาชิกVIP : ระดับ 1 ดาว
*

พลังหื่น : 8533

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2019, 01:24:41 PM »

การเดินทางไปวังเวียง ปกติแล้วรถโดยสารมีตั้งแต่เช้าตรู่ แต่ส่วนมากกว่าเราจะไปถึงเวียงจันทน์ก็หลังเที่ยงไปแล้วซะส่วนมาก และส่วนมากเช่นกันที่อยากต่อรถไปวังเวียงทันที

ดังนั้น หนีไม่พ้นที่จะไปถึงวังเวียงค่ำๆ
เพราะระยะเวลาที่ใช้ในการเดินทางปัจจุบัน 4 ชั่วโมงขึ้นไป นั่นตอบโจทย์วันแรกข้อสองครับ

แต่ถ้าเที่ยวเวียงจันทน์ซักคืน เช้าต่อรถไปวังเวียงก็จะสดชื่นไม่เหนื่อยกับการเดินทาง (ยกเว้นเมาแอ๋ที่เวียงจันทน์ วันรุ่งขึ้นก็ไปต่อม่ายหวายยยย)

สำหรับวันกลับ รถตู้ที่ท่ารถ@วังเวียง มีตั้งแต่หกโมงเช้า กะเวลาก่อนสองโมงเช้าต้องอยู่บนรถ ก็จะมาทันไฟลท์แอร์เอเซีย ส่วนเจ้าอื่นๆ บินช่วงเย็นค่ำครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2019, 01:35:23 PM โดย tc » บันทึกการเข้า

jospick
Level :1 (น้องใหม่กาเจี้ยวเล็ก)
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2019, 11:21:08 PM »

ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องงบ นั่งเครื่องไปลงเวียงจันดีกว่า ไปลงอุดรครับ ประหยัดเวลาได้เยอะ

ขอบคุณมากๆครับ ที่ลังเล เพราะ ยังไงคิดว่า คงไปถึงวังเวียง ช่วงเย็นๆ เหมือนกัน
jospick
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2019, 11:26:20 PM »

การเดินทางไปวังเวียง ปกติแล้วรถโดยสารมีตั้งแต่เช้าตรู่ แต่ส่วนมากกว่าเราจะไปถึงเวียงจันทน์ก็หลังเที่ยงไปแล้วซะส่วนมาก และส่วนมากเช่นกันที่อยากต่อรถไปวังเวียงทันที

ดังนั้น หนีไม่พ้นที่จะไปถึงวังเวียงค่ำๆ
เพราะระยะเวลาที่ใช้ในการเดินทางปัจจุบัน 4 ชั่วโมงขึ้นไป นั่นตอบโจทย์วันแรกข้อสองครับ

แต่ถ้าเที่ยวเวียงจันทน์ซักคืน เช้าต่อรถไปวังเวียงก็จะสดชื่นไม่เหนื่อยกับการเดินทาง (ยกเว้นเมาแอ๋ที่เวียงจันทน์ วันรุ่งขึ้นก็ไปต่อม่ายหวายยยย)

สำหรับวันกลับ รถตู้ที่ท่ารถ@วังเวียง มีตั้งแต่หกโมงเช้า กะเวลาก่อนสองโมงเช้าต้องอยู่บนรถ ก็จะมาทันไฟลท์แอร์เอเซีย ส่วนเจ้าอื่นๆ บินช่วงเย็นค่ำครับ

ขอบคุณมากๆครับสำหรับคำแนะนำ
ตอนแรกลังเลว่าจะถามดีไหม เพราะคำถามมันดูเหมือนทั่วๆไป
เพราะ พวกการบ้าน ผมไม่รู้จะถามอะไรแล้ว นั่งอ่านการบ้านท่านๆ ก็พอลุยได้แล้วครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
  พิมพ์