หน้า: 1   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามพี่ๆเกี่ยวกับพระเนื้อนวโลหะครับ  (อ่าน 2217 ครั้ง)
scorpion23
Level : 3 (เสียวไม่บ่อยแต่ใจรัก)
*

พลังหื่น : 5

« เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 08:49:12 PM »

พระที่ผมจะถามคือเป็นครุฑรุ่นสองหลวงปู่ผาดเนื้อนวะครับ ครุฑตอนที่ผมได้มาเนื้อจะเป็นสีดำทั้งองค์แล้วผมเอาไปวางไว้บนไข่แดงต้มประมาน1ชั่วโมงปรากฎว่าสีหลุดหายครับ(ในเน็ตเขาบอกว่าไข่แดงต้มอุ่นๆช่วยให้เงินดำได้)กลายเป็นสีทองเลย ผมเลยเอาสำลีชุบน้ำมาเช็คสสีก็จะทองๆขึ้น แบบนี้ถ้าพระถูกอากาศและความชื้นจะสามารถกลับดำได้เหมือนเดิมไหมครับ
scorpion23
Level : 3 (เสียวไม่บ่อยแต่ใจรัก)
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 08:53:07 PM »

อันนี้เป็นรูปตอนที่ผมได้มาก่อนจะแกะกรอบครับ
scorpion23
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 08:54:39 PM »

รูปปัจจุบันครับ
NonToxic
Level : 4 (ฝ่าไฟแดงเป็นของหวาน)
*

พลังหื่น : 22

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 10:32:43 AM »

ใม่แน่ใจเรื่องนวะกลับดำ เพราะนวะปัจจุบันหาเต็มตามสูตรยากมาก ที่จะเห็นเต็มตามสูตรจริง

มีของ ศิลปินขี้โม้ ขายพระแดก ใม่เอ่ยชื่อนะ เดาเอา ต้นทุนทำนวะเต็มสูตร แพงกว่าเนื้อเงินนะครับบอกก่อน

แต่กรณีนี้ ที่แน่ๆเหลือบรุ้งรุ้งหายแน่ๆ พระในปัจจุบันหากเป็นพระใหม่ เก็บสภาพเดิมๆ ใม่ให้โดนอากาศดีที่สุด

แต่กรณีนี้ใม่เดิมแระ ทิ้งใว้ให้โดนอากาศ แต่อย่าให้ชื้นมาก ลุ้นการออกซิเดชั่นว่าผิวจะออกมาอย่างไร

พระใหม่ๆปัจจุบันนิยมสวยเดิมๆ แถมปัจจุบันเทคโนโลยีทำให้พระทำได้ง่ายและสวยขึ้น เก็บใส่ซองซีลปิดปากดีที่สุด

scorpion23
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 01:29:11 PM »

ถ้ากลับมาดำจะเงาเหมือนเดิมหรือแบบด้านแบบนี้ก็โอเครแล้วครับเพียงขอให้ดำเหมือนเดิมก็พอครับ
ultramanut
สมาชิกแอบอ่าน
*

พลังหื่น : 0

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2018, 10:12:36 AM »

ความรู้ผมไม่เยอะนะครับ แต่ผมค้าเศษโลหะ มันจะดำแบบเดิมไหมผมว่าไม่แล้วครับเพราะดำแบบเดิมไม่ใช่ดำจากเนื้อ นวโลหะที่ดำเพราะ แก่เงิน ครับอยู่ที่ องค์นี้สัดส่วนเป็นยังไง รุ่นเดียวกัน แต่ละองค์ก็ส่วนผสมไม่เท่ากันครับ
scorpion23
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 12:08:35 AM »

ความรู้ผมไม่เยอะนะครับ แต่ผมค้าเศษโลหะ มันจะดำแบบเดิมไหมผมว่าไม่แล้วครับเพราะดำแบบเดิมไม่ใช่ดำจากเนื้อ นวโลหะที่ดำเพราะ แก่เงิน ครับอยู่ที่ องค์นี้สัดส่วนเป็นยังไง รุ่นเดียวกัน แต่ละองค์ก็ส่วนผสมไม่เท่ากันครับ
หมายถึงองค์ของผมดำเพราะรมดำหรือทำสีมาเหรอครับ
นายนุ ห้วยขวาง
VIP HERO : บริจาคเงินช่วยเวป
Level : 5 (เทพบุตร เจี้ยวทองคำ)
*

พลังหื่น : 86

ง่ะ

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 16, 2019, 01:47:26 AM »

ครุฑรุ่นนี้เป็นโลหะผสม ไม่ดำครับ เป็นน้ำยาชุบ เมื่อน้ำยาลอก ก็เห็นผิวโลหะเดิมครับ ถ้าอยากให้ผิวสวยๆ ไปจ้างชุบใหม่ได้ครับ รุ่นนี้ให้ดูการยิงเลเซอร์ใต้ฐานเป็นสำคัญครับ

ไม่ได้ชอบเที่ยว แต่เที่ยวเพราะเป็นนิสัย
หน้า: 1   ขึ้นบน
  พิมพ์