หน้า: 1   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครียดมากๆครับ ใครพอมีเส้นสายรู้จักฝ่ายสินเชื่อบ้านบ้างครับ  (อ่าน 2391 ครั้ง)
Daitaro
ชีวิตนี้จะรีบไปไหน
VIP HERO : บริจาคเงินช่วยเวป
สมาชิกVIP : ระดับ 1 ดาว
*

พลังหื่น : 291

Forever Alone

« เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 07:36:14 PM »

สวัสดีครับ เพื่อนพี่น้องทุกๆท่าน วันนี้มีเรื่องหนักอกหนักใจที่สุดในชีวิตจะมาปรึกษาครับ เกริ่นคร่าวๆคือพ่อผมกับผมทำงานด้วยกัน ในธุรกิจกงสี

จนพ่อผมเป็นอัมพฤกษ์ซีกซ้ายเมื่อ 8 ปีก่อน หลังจากอาอารทุเลาลง แต่ข้างซ้ายก็อ่อนแรงไม่กลับมาเหมือนปกติและมีโรคจิตแทรกซ้อนตามาด้วย

ซึ่งเขาไม่เคยยอมรับนั่นก็คือโรคเสพติดซื้อของ หลายๆคนที่เป็นอัมพฤกษ์จะมีอาการแบบนี้ คล้ายกับว่ากลัวคนไม่ให้คุณค่า ขนาดว่าตอนป่วยหนัก

เขานอนโรงบาลหมดเงินเป็นแสน ช่วงนั้นการเงินยังไม่มีปัญหาเลยครับ พอแกดีขึ้นกลับมาทำงาน ทีนี้เริ่มออกอาการแล้ว ซื้อหมดสากเบือยันเรือรบ

ขอให้ถูกใจอะไรก็ซื้อ โดยไม่สนว่าจะซื้อมาทำอะไร บางทีซื้อเพราะว่าถูกเฉยๆ บางครั้งก็โดนหลอกให้ซื้อของแพง

พอพ่อใช้เงินเกินตัว จนต้องไปกู้หนี้ยืมสิน หมุนเงินวนไป ทั้งจ่ายดอกจ่ายต้น ทั้งเอาที่ทำงานเข้าแบงค์ กู้บัตรเครดิต จนเมื่อต้นเดือนพ่อบอกว่าจะต้องขายบ้านที่มาใช้หนี้

พ่อผมไม่อยากเห็นหน้าแม่ที่อยู่บ้านหลังติดกันเป็นบ้านแฝดกับหลังที่ผมอยู่ ซึ่งพ่อเป็นเจ้าของ ออกมาเช่าอยู่ข้างนอกกับเมียใหม่

หนี้สินมีทั้งหมดราวๆ 6 ล้านบาท ผมขอว่าให้ผมเอาบ้านไปเข้าธนาคารได้มั๊ย อย่าขายเลยหนี้น่ะผมจะรับไว้เอง เตี่ยไปพักให้สบายเหอะ

ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้หลายปี เขาว่าจะประหยัดจะล้างหนี้ให้สะอาด ยกกิจการและบ้านให้ผม แต่เขาก็ยังไม่หยุดหย่อน จนมามีเมียใหม่อีก มาคอยยุแหย่

ให้พ่อไม่ค่อยชอบผมว่าง่ายๆ เขาก็ไม่ยอมให้ผมไปเข้าธนาคาร สงสัยกลัวจะได้น้อย เขาบอกกับผมเลยว่า กูขายต่อมึง 8 ล้านบาท โห

จากบ้านที่ผมจะได้เฉยๆ ผมต้องมาวิ่งหาเงิน 8 ล้านในระยะเวลาเดือนเดียว เพราะมีเงินจ่ายเช็คแค่กลางๆเดือนมิถุนาเท่านั้นครับ ถึงได้เร่งน่าดู

เพราะถ้าผมไม่ซื้อ มีคนนอกซื้อไปแน่ๆ ด้วยความเป็นบ้านแฝด ถ้าขายไปหลังนึงอีกหลังเดือดร้อนหนักมากๆ อีกอย่างผมอยากจะเก็บสมบัติตกทอด

ของอากงอาม่าไว้ เป็นที่อาศัยของตัวเองและเผื่ออนาคตอีเมียใหม่ทิ้งพ่อไป ผมยังมีบ้านให้พ่อไว้อยู่และยังดูแลพ่อได้ ทั้งที่ผมพยายามจะทำให้ดี

แต่กลับเป็นพ่อต่างหากที่มาเล่นแง่กับผม ผมขอเอาไปเข้าธนาคาร สัก 5 ล้าน ยังพอมีหวังจะกู้ได้ แล้วขอผ่อน 5 ปี และมีเงินดำรงชีพให้อีกทุกเดือน

ยังว่าขอไปปรึกษากันก่อน รุ่งอีกวันไม่เอาละนะ คือกลัวว่าผมได้บ้านไปแล้วจะไม่ทำตามสัญญา คือพ่อระแวงว่าผมจะโกงพ่อ ผมเลยต้องวิ่งโร่หาเงินทุกๆที่

ตอนนี้เหมือนพยายามบีบผมให้ออกจากบ้าน มาขนข้าวขนของออกไปบางส่วน ขนาดว่าคุยกันแล้วว่าขอเวลา แต่ก็เหมือนๆจะไม่เห็นผมอยู่ในสายตาแล้วมั๊ง

เลยอยากจะรบกวนขอความช่วยเหลือกับพี่น้องในเวปนี่หละครับ ตอนนี้ผมวิ่งช่องทางไหนได้ผมวิ่งหมด แต่ก็เป็นช่องทางที่ผมสามารถจ่ายไหวครับ

ถ้าพวกนอกระบบหรือขายฝากอะไรพวกนี้ผมจ่ายไม่ไหวจริงๆครับ ที่พึ่งผมตอนนี้มีแค่สถาบันทางการเงินจริงๆที่ผมสามารถจ่ายไหว

เดือนนึงๆกำไรสุทธิ หลังหักเงินเดือนผมแล้ว เหลือเกินแสนนึงครับ ตอนนี้ที่ผมทำเรื่องแล้วดูจะมีโอกาส 2 ธนาคารคือธนชาตกับทหารไทยครับ

ถ้าใครพอจะรู้จักมีเส้นสายในสถาบันการเงินอื่นๆ ผมอยากจะรบกวนจริงๆครับ หลักฐานผมมีพร้อมไม่ใช่ว่าจะมีขอกันลอยลมเฉยๆแน่นอนครับ

เพียงแค่ขอให้ผมมีโอกาสมากขึ้นก็ยังดีครับ

ขอบพระคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

I'm sorry for too short, too small, too fast, but to love U without any reasons.
coco555
สมาชิกVIP : ระดับ 5 ดาว
*

พลังหื่น : 688

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 09:46:38 PM »

น่าเห็นใจครับพี่ พ่อเป็นโรคแบบนี้  boy-emoticon-001 ยังมีเมียใหม่อีก ถ้าถามผมนะครับ พี่วิ่งตรงผจก.สาขาที่ไปหาเลยครับ ถามไปตรงๆช่วยเร่งให้ได้ไหม มีใครแนะนำให้ได้บ้าง kitty1 ส่วนพ่อพี่ ผมแนะนำให้ตัดขาดแกชั่วคราวจนกว่าจะเลิกกะเมียใหม่ครับ กันค่าเสียหายให้จบแค่ส่วนของแกพอ
mien kaft
Level : 3 (เสียวไม่บ่อยแต่ใจรัก)
*

พลังหื่น : 69

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 09:51:01 PM »

ถ้าเงิน income แสนกว่า

สมมุติ อายุเราไม่เกิน 35 ที่กู้ได้

เงินเก็บไม่มี

ถ้า ธ. ให้สุดๆคง 3-4 ล้าน

ถ้า + เงินเก็บติดบัญชี เกินล้าน

ได้เพิ่มอีก 4-5 ล้าน

ถ้า + อาชีพ premium คือ หมอ ทันตะ

ได้ max สุด 6-7 ล้าน

เกินนี้คงยากคับ
core
สมาชิกแอบอ่าน
*

พลังหื่น : 0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2018, 09:15:42 AM »

ตกลงรายรับเท่าไรครับ? มีเข้าเป็นเงินเดือนเท่าไร?
เอาจริงๆ ถ้าทำถูกทุกอย่างตามกฎหมาย เหลือเงินเดือนละ แสน แสดงว่ารายได้เกินแสนไปแล้ว 7 - 8 ล้านทำไมจะกู้ไม่ได้
บ้านผมสิบหกล้าน เงินเดือนแสนห้ายังกู้ได้เลย

1. ตอนเงินเดือนห้าหมืน คอนโดสามล้านก็กู้ได้แล้วครับ

2. เงินกู้เพื่ออยู่อาศัย มันไม่เกี่ยวกับเงินเก็บนิครับ ไม่ได้กู้เพื่อลงทุน เค้าจะได้ให้เราหาเงินไปฝากกะแบงค์

3. ประวัติมีอะไรผิดปกติหรือเปล่าเค้าถึงไม่ให้กู้ ติดเครดิตบูโร?

4. เส้นสายอะไม่มีครับ ไม่มีใครมีด้วย พนักงานที่ทำหน้าที่ดูสินเชื่อ กับที่ประจำที่ธนาคารคนละคนกันครับ

5. ไม่งั้นก็หาคนกู้ร่วม แม่ พี่น้อง พ่อคงไม่ได้

6. ทำไมไปกู้ TMB ธนชาติ เค้าไม่ได้ดังด้านปล่อยกู้ จะไปก็ไปกรุงศรี ครับ ดอกเฉลี่ยถูกสุด ปล่อยง่ายกว่าแบงคฺอื่นนะผมว่า กรุงไทยก็พอไหว

7. ถ้ามีเวลาจะแนะนำไปขอสินเชื่อ ธ. อาคารสงเคราห์ แต่กว่าจะประเมินเสร็จคงประมาณครึ่งปี

เอาจริง ผมว่า.... ปล่อยไป ตีกำแพงกั้นบ้าน ดีกว่าครับ ปล่อยพ่อคุณไป ถึงเวลาล้ม เค้าเอาบ้านไปเข้ากรมบังคัดคดี
ค่อยไปประมูลทรัพย์ อาจจะได้ถูกกว่าก็เป็นได้ ผมไม่รู้ว่าบ้านแฝดคุณเป็นแบบไหน ปกติมันเป็นบ้านที่ผิดปกติ หาคนประมูลยากอยู่แล้วครับ
toktak
Level : 4 (ฝ่าไฟแดงเป็นของหวาน)
*

พลังหื่น : 124

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2018, 09:31:01 AM »

ตกลงรายรับเท่าไรครับ? มีเข้าเป็นเงินเดือนเท่าไร?
เอาจริงๆ ถ้าทำถูกทุกอย่างตามกฎหมาย เหลือเงินเดือนละ แสน แสดงว่ารายได้เกินแสนไปแล้ว 7 - 8 ล้านทำไมจะกู้ไม่ได้
บ้านผมสิบหกล้าน เงินเดือนแสนห้ายังกู้ได้เลย

1. ตอนเงินเดือนห้าหมืน คอนโดสามล้านก็กู้ได้แล้วครับ

2. เงินกู้เพื่ออยู่อาศัย มันไม่เกี่ยวกับเงินเก็บนิครับ ไม่ได้กู้เพื่อลงทุน เค้าจะได้ให้เราหาเงินไปฝากกะแบงค์

3. ประวัติมีอะไรผิดปกติหรือเปล่าเค้าถึงไม่ให้กู้ ติดเครดิตบูโร?

4. เส้นสายอะไม่มีครับ ไม่มีใครมีด้วย พนักงานที่ทำหน้าที่ดูสินเชื่อ กับที่ประจำที่ธนาคารคนละคนกันครับ

5. ไม่งั้นก็หาคนกู้ร่วม แม่ พี่น้อง พ่อคงไม่ได้

6. ทำไมไปกู้ TMB ธนชาติ เค้าไม่ได้ดังด้านปล่อยกู้ จะไปก็ไปกรุงศรี ครับ ดอกเฉลี่ยถูกสุด ปล่อยง่ายกว่าแบงคฺอื่นนะผมว่า กรุงไทยก็พอไหว

7. ถ้ามีเวลาจะแนะนำไปขอสินเชื่อ ธ. อาคารสงเคราห์ แต่กว่าจะประเมินเสร็จคงประมาณครึ่งปี

เอาจริง ผมว่า.... ปล่อยไป ตีกำแพงกั้นบ้าน ดีกว่าครับ ปล่อยพ่อคุณไป ถึงเวลาล้ม เค้าเอาบ้านไปเข้ากรมบังคัดคดี
ค่อยไปประมูลทรัพย์ อาจจะได้ถูกกว่าก็เป็นได้ ผมไม่รู้ว่าบ้านแฝดคุณเป็นแบบไหน ปกติมันเป็นบ้านที่ผิดปกติ หาคนประมูลยากอยู่แล้วครับ

ปัญหาของคุณไม่ใช่ปัญหาจากการหาเงินเพื่อใช้หนี้แล้วครับ

เพราะถึงคุณหาได้  ก็ยังมีปัญหาตามมาจาก  คุณพ่อของคุณ

ยิ่งเจอนางตัวแสบเกาะกินคุณ  คุณจะไม่เหลืออะไร  คิดดูครับ  หากคุณกู้เงินมาได้  พ่อกะเมียใหม่ก็ยังต้องใช้เงิน

ผมมองช๊อตหน้าเลย  พ่อคุณก็ต้องเข้ามาหาเงินจากรายได้ที่คุณทำอยู่  (ที่เหลือเดือนละแสนกว่าบาท)

ธุรกิจทุกวันนี้  หาเงินลำบากนะครับ  สิ่งที่ได้อยู่  อาจจะไม่ได้ในอนาคต  อะไรที่ไม่แน่นอนคือสิ่งที่จีรังที่สุด

ลองปล่อยวางทุกอย่าง  อะไรจะเกิดก็ให้มันเกิด  หากสุด ๆ จริง ๆ  ออกมาเช่าตึกบริหารกิจการต่อไป

เห็นด้วยกับข้างต้นครับ  ผมเห็นหลายที่ ปล่อยหลุดไป  แล้วกลับไปซื้อใหม่  ถูกกว่าเดิมด้วยครับ

พ่อ แม่ คือ พระอรหันต์ประจำบ้าน  ที่ทุกคนต้องกราบไหว้ดูแลท่านเป็นอย่างดี

แต่บางครั้งท่านก็จะถูกพวกมารผจญ  เรามองเห็น  เรายังคงกราบไหว้  แต่การปราบมารเหล่านี้  ต้องให้ตัวท่านเองเป็นผู้กำราบ 
เราเป็นตัวเรา  เป็นคนนอก  ทำได้ก็เพียงเตือนสติท่าน  แต่หากท่านไม่มีสติ  ก็ได้แต่เฝ้ามองครับ

ลองปล่อยวาง  และออกมานั่งดูสักพัก  ให้สติเรียกกลับ  แล้วท่านอาจจะมองเห็นอะไร ๆ ได้ดีขึ้นครับ

ขอให้โชคดีครับ
^ Little Spider ^
BLV HERO : บริจาคเงินช่วยเวป
Level : 4 (ฝ่าไฟแดงเป็นของหวาน)
*

พลังหื่น : 228

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2018, 09:43:57 AM »

ไม่ทราบว่าพื้นที่ไหน พอจะบอกนิดนึงได้รึปล่าวครับ หมายถึงจังหวัดอ่ะ
rider
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2018, 10:32:59 AM »

ยังไงแอดมาคุยรายละเอียดได้นะครับ ผมทำเรื่องนี้อยู่
เหลือม@มังกรบิน พาเสียว No Limitz FHM Group แก๊งงานดี
บริการประชาชน คือหน้าที่อันมีเกียรติ
สมาชิกทรงคุณค่า
*

พลังหื่น : 6765

มังกรบิน สมุนไพรกินแล้วแข็งที่สุดในสามโลก

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2018, 12:58:04 PM »

น้ำใจดีจังเพื่อนๆช่วยกัน

มังกรบินดีจริง   Tel 0830425123 , 0814032775 ยินดีบริการ  ตลอด 24  ชัวโมง ถ้า
มังกรบิน  >>http://www.bathlover.com/smf/index.php/topic,345094.0.html
มังกรบินพลัส
http://www.bathlover.com/smf/index.php/topic,345094.0.html
โปรโมชั่น
>>http://www.bathlover.com/smf/index.php/topic,345096.0.html
Daitaro
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2018, 08:22:35 PM »

1.ค้าขายรายรับมันไม่นิ่งเท่ากันเป๊ะๆทุกเดือนครับ แล้วอีกอย่างนึงธนาคารต้องสงสัยที่ว่าผมซื้อบ้านต่อจากพ่อ เขากลัวนิติกรรมอำพราง

พ่อลูกเล่นละครตบตาเอาเงินแบงค์

2.ก็เพราะเป็นพ่อลูกกันนี่หละครับ แล้วยังไม่มีใบของอนุญาติก่อสร้างบ้าน บ้านมันเก่าแล้วเกิน 30 ปี อากงสร้างไว้ให้ ถ้าไม่มีใบธนาคารไม่มองบ้านมองแค่ที่ดินครับ

3.ผมไม่เคยกู้อะไรเลย บัตรเครดิตยังไม่มี ใช้บัตรเสริมพ่อเพราะผมเองไม่ได้รูดอะไรเลย มีแค่ใช้ตัดค่าโทรศัพท์กับเน็ตนิดหน่อย ไม่เคยมีประวัติเสียแน่นอนครับ

4.เส้นอะมีแน่ๆครับ ต้องเป็นคนระดับวงในพอสมควร พวกหน้าเคาเตอร์ก็ได้แค่รับเรื่องครับ อันนี้ผมเข้าใจดี เจอมากับตัว

5.แม่ไม่มอาชีพ+รายได้ ร่วมกู้ไม่ได้ น้องๆทำงานที่เงินเดือนไม่มาก แต่อาศัยโบนัสจากยอดขายครับ ซึ่งมันก็ไม่นิ่งเท่าไหร่

6.เข้าแทบทุกธนาคารครับ แต่สองอันที่กล่าวมาดูมีโอกาสมากหน่อย นอกนั้นให้รอนานมาก แค่จะมาเก็บเอกสารยังให้ผมรอเป็นอาทิตย์ ซึ่งผมไม่มีเวลาขนาดนั้นครับ

7.เวลาเป็นสิ่งที่ผมไม่ได้มีเหลือครับ ณ ขณะนี้

ไม่มีทางไปถึงกรมบังคับคดีครับ คนจ้องจะซื้อมีรอเสียบอยู่แล้ว ผมได้แค่อาศัยความเป็นลูกประวิงเวลาไว้เพื่อรอคำตอบจากธนาคาร เขามีที่ติดกันกับบ้านผม

เขาซื้อเพื่อจะทำคอนโดครับ

ไม่ทราบว่าพื้นที่ไหน พอจะบอกนิดนึงได้รึปล่าวครับ หมายถึงจังหวัดอ่ะ

แขวงบางจาก เขตพระโขนง กรุงเทพมหานครครับ

ยังไงแอดมาคุยรายละเอียดได้นะครับ ผมทำเรื่องนี้อยู่

ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมทัก ib ไปนะครับ

ขอบคุณน้ามากครับที่เข้ามาให้กำลังใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2018, 08:24:12 PM โดย Daitaro » บันทึกการเข้า

I'm sorry for too short, too small, too fast, but to love U without any reasons.
overdiver
Level : 3 (เสียวไม่บ่อยแต่ใจรัก)
*

พลังหื่น : 131

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2018, 05:34:17 AM »

ผมคงแนะนำว่าอย่าแบกมีดให้ปักหลังครับ ถ้ารายได้ขนาดนี้เอาเงินไปเริ่มที่ใหม่ดีกว่าครับ ถึงคุณแก้ปัญหาจุดนี้ได้แต่อนาคตก็ไม่รู้ว่าจะเจออะไรอีก

ผมเข้าใจในความเสียดายสมบัติตะกูล ถ้าเป็นเหตุจากคนนอกการพยายามสู้ก็น่าจะเป็นเรื่องดี แต่นี้เกิดจากคนในไม่รู้ถ้าให้เงินแล้วจะจบไหม อาจจะ

มีก๊อกสองก๊อกสามอีกแล้วที่นี้คุณจะทำไง หนี้เก่าไม่จบหนี้ใหม่เกิดเรื่อยๆไม่รู้ว่าจะจบเมื่อไรถึงจะเป็นพ่อก็เถอะ หากเขามองเราเป็นคนนอกแล้วยังไง

เขาก็จะต้องมาหาประโยชน์กับเราจนได้ โดยใช้ความกตัญญูกับการอ้างถึงการเนรคุณให้คุณปวดใจจนต้องยอมทำตามใจเขา ซึ่งนั้นรังแต่จะทำให้คุณ

แย่ลงเรื่อยๆ คำแนะนำของผมคือยอมให้เขาขายบ้านไป หากมีคนจ้องซื้อจริงก็ดูกันว่าจะซื้อยังไงแล้วถ้ามาอยู่จะสร้างปัญหาแค่ไหน อย่างน้อยก็คือคน

นอกเราสามารถออกแอ๊คชั่นได้เต็มที่ไม่ต้องยั้งมือซึ่งเราไม่สามารถทำก่ะคนในได้ แต่ก่อนขายควรตกลงในเขตแดนพื้นที่ให้ชัดเจนก่อน ถ้าคนซื้อมี

จิตสำนึกพอก็น่าจะเจรจาได้อยู่แล้ว ส่วนพ่อคุณเขาได้เงินก็แยกย้ายกันไปดูว่าเขาจะเป็นไง ถ้าดีก็ปล่อยเขาไป ถ้าแย่ค่อยเข้าอุ้มชู ก็ไม่ผิดอะไร เราจะ

ช่วยคนอื่นได้เราต้องช่วยตัวเองให้รอดก่อน ถ้าคุณไปทุ่มกับพ่อจนไม่เหลือทางถอยซึ่งก็ไม่ได้การันต์ตรีว่าพ่อจะเห็นใจคุณ แล้วแม่กับน้องล่ะจะทำไง

เราต้องเลือกช่วยคนที่เข้าใจเราก่อนแล้วจากนั้นถ้าทำได้ค่อยไปกล่อมคนที่ไม่เข้าใจเรา อย่างน้อยคนเข้าใจจะเป็นกำลังสนับสนุนเราได้ไม่มากก็น้อย
sman_noi
*

พลังหื่น : 3

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2018, 09:07:46 AM »

เรื่องใบอนุญาติ ก่อสร้าง ถ้าไม่มี มีอยู่ 2 อย่าง
1. สร้างโดยไม่ขออนุญาติ  ผลตามมาคือ ไม่มีบ้านเลขที่ ไม่สามารถขอน้ำ ขอไฟ มิเตอร์ถาวรได้  อาจจะขอเป็นมิเตอร์น้ำ ไฟ ชั่วคราว ซึ่ง ค่าน้ำ ไฟ จะแพงกว่าปกติ
2.สร้างโดยขออนุญาติ  ในการขอบ้านเลขที่ เจ้าของบ้าน จะทำการยื่นใบอนุญาติก่อสร้างตัวจริง ให้กับราชการ เพื่อออกบ้านเลขที่
ไม่รู้ว่า ของคุณเคสไหน
core
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2018, 10:06:28 AM »

1.ค้าขายรายรับมันไม่นิ่งเท่ากันเป๊ะๆทุกเดือนครับ แล้วอีกอย่างนึงธนาคารต้องสงสัยที่ว่าผมซื้อบ้านต่อจากพ่อ เขากลัวนิติกรรมอำพราง

พ่อลูกเล่นละครตบตาเอาเงินแบงค์

2.ก็เพราะเป็นพ่อลูกกันนี่หละครับ แล้วยังไม่มีใบของอนุญาติก่อสร้างบ้าน บ้านมันเก่าแล้วเกิน 30 ปี อากงสร้างไว้ให้ ถ้าไม่มีใบธนาคารไม่มองบ้านมองแค่ที่ดินครับ

3.ผมไม่เคยกู้อะไรเลย บัตรเครดิตยังไม่มี ใช้บัตรเสริมพ่อเพราะผมเองไม่ได้รูดอะไรเลย มีแค่ใช้ตัดค่าโทรศัพท์กับเน็ตนิดหน่อย ไม่เคยมีประวัติเสียแน่นอนครับ

4.เส้นอะมีแน่ๆครับ ต้องเป็นคนระดับวงในพอสมควร พวกหน้าเคาเตอร์ก็ได้แค่รับเรื่องครับ อันนี้ผมเข้าใจดี เจอมากับตัว

5.แม่ไม่มอาชีพ+รายได้ ร่วมกู้ไม่ได้ น้องๆทำงานที่เงินเดือนไม่มาก แต่อาศัยโบนัสจากยอดขายครับ ซึ่งมันก็ไม่นิ่งเท่าไหร่

6.เข้าแทบทุกธนาคารครับ แต่สองอันที่กล่าวมาดูมีโอกาสมากหน่อย นอกนั้นให้รอนานมาก แค่จะมาเก็บเอกสารยังให้ผมรอเป็นอาทิตย์ ซึ่งผมไม่มีเวลาขนาดนั้นครับ

7.เวลาเป็นสิ่งที่ผมไม่ได้มีเหลือครับ ณ ขณะนี้

ไม่มีทางไปถึงกรมบังคับคดีครับ คนจ้องจะซื้อมีรอเสียบอยู่แล้ว ผมได้แค่อาศัยความเป็นลูกประวิงเวลาไว้เพื่อรอคำตอบจากธนาคาร เขามีที่ติดกันกับบ้านผม

เขาซื้อเพื่อจะทำคอนโดครับ

แขวงบางจาก เขตพระโขนง กรุงเทพมหานครครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมทัก ib ไปนะครับ

ขอบคุณน้ามากครับที่เข้ามาให้กำลังใจ

จริงๆผมก็เคยได้ยินมาแหละครับ ว่ามีเส้นสายกันข้างใน แต่เอาจริงครับ คนธรรมดาอย่างเราจะไปหาได้ไง

เคสแบบนี้ไม่เคยเจอเหมือนกัน

ยังไงก็ขอให้โชคดีนะครับ
intelligence
สมาชิกVIP : ระดับ 2 ดาว
*

พลังหื่น : 339

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2018, 02:34:07 PM »

จริงๆ คุณไม่ได้เดือดร้อน ไม่มีหนี้สินเลย
แค่ อยากซื้อบ้านไว้แทนที่จะปล่อยเป็นของคนอื่น

ผมว่า ลองปล่อยวางดีไหม
ดูว่า พ่อจะทำยังไงต่อ

ส่วนถ้าจะกู้ ธนชาต ปล่อยง่าย แต่ดอกเบี้ยแพงมากนะครับ
ดอกถูกสุด น่าจะธนาคารของรัฐ แต่ขั้นตอนเยอะ นาน

ขออนุญาต แนะนำครับ ถ้าเป็นผม ปัญหาของใคร ให้คนนั้นแก้ไป
ผมเกรงว่า ถึงคุณกู้ผ่าน ได้เงินมา  ก็จะมีปัญหาใหม่ขึ้นอีก
ถึงตอนนั้น  เงินอาจไม่ช่วยแแก้ปัญหา
 90242_1 90241_1
Daitaro
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2018, 06:47:49 PM »

ขอบคุณทุกๆท่านที่มาให้ความเห็นครับ ไม่ใช่แค่ผมต้องการอยากจะช่วยพ่อนะครับ แต่มันมีแต่ได้กับได้ในอนาคตครับ

1.มีบ้านไว้ซุกหัวนอน เผื่อพ่อโดนทิ้งก็มีที่ให้อยู่ด้วย

2.มีบ้านเป็นของตัวเอง จะขยับขยายมีครอบครัวก็ทำได้

3.เรื่องเงินจบกันตรงนี้ครับ เพราะผมจะให้เขาเลิกทำงานตรงนี้ ผมก็ส่งเสียให้ตามสมควรเท่าๆกันทุกเดือน จะทำตัวยังไงก็ยังเป็นพ่อ จะให้ตัดขาดกันไปเลยก็กะไร

4.อนาคตที่ดินนี้ขึ้นพรวดๆใน 10 ปีข้างหน้าครับ อยู่สุขุมวิทช่วงระหว่าง BTS อ่อนนุชกับบางจาก มีทั้งห้าง โรงหนัง โรงแรม โรงเรียน

ตอนนั้นขายได้เยอะกว่านี้แน่ๆครับ ถึงตอนนี้จะถือว่าแพงสำหรับ 8 ล้านที่พ่อเสนอมา แต่มันจบปัญหาชีวิตกันได้เลยครับ

คุ้มค่าที่จะลงทุน จากนี้ผมจะได้อำนาจเบ็ดเสร็จอยู่ในมือซึ่งจะสบายกว่า

adinary
Level : 5 (เทพบุตร เจี้ยวทองคำ)
*

พลังหื่น : 10

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2018, 10:15:35 PM »

เอาใจช่วยครับ  milkbottle15
^ Little Spider ^
BLV HERO : บริจาคเงินช่วยเวป
*

พลังหื่น : 228

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 08:47:59 PM »

ขอบคุณทุกๆท่านที่มาให้ความเห็นครับ ไม่ใช่แค่ผมต้องการอยากจะช่วยพ่อนะครับ แต่มันมีแต่ได้กับได้ในอนาคตครับ

1.มีบ้านไว้ซุกหัวนอน เผื่อพ่อโดนทิ้งก็มีที่ให้อยู่ด้วย

2.มีบ้านเป็นของตัวเอง จะขยับขยายมีครอบครัวก็ทำได้

3.เรื่องเงินจบกันตรงนี้ครับ เพราะผมจะให้เขาเลิกทำงานตรงนี้ ผมก็ส่งเสียให้ตามสมควรเท่าๆกันทุกเดือน จะทำตัวยังไงก็ยังเป็นพ่อ จะให้ตัดขาดกันไปเลยก็กะไร

4.อนาคตที่ดินนี้ขึ้นพรวดๆใน 10 ปีข้างหน้าครับ อยู่สุขุมวิทช่วงระหว่าง BTS อ่อนนุชกับบางจาก มีทั้งห้าง โรงหนัง โรงแรม โรงเรียน

ตอนนั้นขายได้เยอะกว่านี้แน่ๆครับ ถึงตอนนี้จะถือว่าแพงสำหรับ 8 ล้านที่พ่อเสนอมา แต่มันจบปัญหาชีวิตกันได้เลยครับ

คุ้มค่าที่จะลงทุน จากนี้ผมจะได้อำนาจเบ็ดเสร็จอยู่ในมือซึ่งจะสบายกว่า

เห็นด้วยอย่างยิ่งที่จะทำทุกวิถีทางเพื่อรักษาไว้นะครับ เพื่ออนาคต ถ้าได้ไม่ได้ยังไงลองหลังไมค์มานะครับ เผื่อผมมีช่องทางแนะนำอะไรได้บ้างไม่มากก็น้อยครับ สู้ๆ
Korosensei
ความรักของผม คิดกันเป็นชั่วโมง
*

พลังหื่น : 15

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2018, 10:14:37 AM »

ผมขอเสนออีกวิธีนึงได้มั้ยครับ ไม่ทราบว่าจะเหมาะสมหรือไม่ ผมเห็นต้นเหตุทั้งหมดมาจากตัวบิดาท่านเอง ซึ่งดูแลบิดาท่านต้องได้รับการดูแล และไท่ให้แตะต้องเริ่องเงินอีก
กฏหมายแพ่ง ม.32 บอกว่า บุคคลใดกายพิการ กรือจิตฟั่นเฟือนไม่สมประกอบ หรือมีเหตุจนไม่วามารถจัดทำการงานโดนตยเองได้ หรือจัดการงานในทางที่อาจจัเสื่อมเสียแก่ทรัพย์สินของตนเองหรือครอบครัว เมื่อบุคคลตามม 28 ร้องขอต่อศาล ( คือก็คือท่าน จขกท) ศาลจะสั่งให้บุคคลนั้นเป็นคนเสมือนไร้ความสามารถก็ได้
  เมื่อเป็นบุคคลไร้ความสามารถแล้ว ศาลจะตั้งผู้พิทักษ์
ผลจะเป็นตาม ม 34 คนเสมือนไร้ความสาทารถ จะต้องได้รับความยินยอทจากผุ้พิทักในการต่อไปนี้......

ไม่ทราบว่าจะเหมาะสมหรือไม่ ด้วยเป็นบิดาท่าน แต่มันจะป้องกันปัญหามนระยะยาวได้ และท่าน จขกท จะได้ดูแล ทรัพยสินของยิดาเต็มที่ด้วย
หากดูเป็นการไม่เหมาะสมก็ขออภัยด้วย
Daitaro
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2018, 12:39:23 PM »

ผมขอเสนออีกวิธีนึงได้มั้ยครับ ไม่ทราบว่าจะเหมาะสมหรือไม่ ผมเห็นต้นเหตุทั้งหมดมาจากตัวบิดาท่านเอง ซึ่งดูแลบิดาท่านต้องได้รับการดูแล และไท่ให้แตะต้องเริ่องเงินอีก
กฏหมายแพ่ง ม.32 บอกว่า บุคคลใดกายพิการ กรือจิตฟั่นเฟือนไม่สมประกอบ หรือมีเหตุจนไม่วามารถจัดทำการงานโดนตยเองได้ หรือจัดการงานในทางที่อาจจัเสื่อมเสียแก่ทรัพย์สินของตนเองหรือครอบครัว เมื่อบุคคลตามม 28 ร้องขอต่อศาล ( คือก็คือท่าน จขกท) ศาลจะสั่งให้บุคคลนั้นเป็นคนเสมือนไร้ความสามารถก็ได้
  เมื่อเป็นบุคคลไร้ความสามารถแล้ว ศาลจะตั้งผู้พิทักษ์
ผลจะเป็นตาม ม 34 คนเสมือนไร้ความสาทารถ จะต้องได้รับความยินยอทจากผุ้พิทักในการต่อไปนี้......

ไม่ทราบว่าจะเหมาะสมหรือไม่ ด้วยเป็นบิดาท่าน แต่มันจะป้องกันปัญหามนระยะยาวได้ และท่าน จขกท จะได้ดูแล ทรัพยสินของยิดาเต็มที่ด้วย
หากดูเป็นการไม่เหมาะสมก็ขออภัยด้วย

ไม่เป็นไรครับผม คือตัวผมก็คิดถึงข้อนี้เหมือนกัน แต่ติดที่โอกาสชนะมันดูน้อยตรงที่ว่า ตัวเขาเองยังพูดจารู้เรื่อง ขับรถได้และมีประจักษ์พยานครบ

ผมมองว่าถ้าผมสามารถกู้เงินผ่านแล้ว ยอมรับหนี้แทน จะลองปรึกษากับทนายดูอีกครั้งนึงครับว่าช่องจะกว้างขึ้นมั๊ย เพราะบอกตรงๆครับ

ถ้าผมจะฟ้องพ่อเนี่ย ต่อให้จะชนะหรือแพ้ ยังไงชีวิตนี้คงไม่สามารถมองหน้ากันได้อีกต่อไปแล้วหละครับ จริงอยู่ว่าทำเพื่อตัวเขาเอง จะได้ไม่สร้างหนี้อีกต่อไป

แต่ก็เหมือนจับคนมาขังคุกที่มองไม่เห็น คือทำอะไรแทบไม่ได้เลย อยู่นิ่งๆเปล่าๆไปวันๆ ต่อให้จะชวนกลับมาอยู่บ้านกับผม ก็ไม่น่าจะมานะครับ

ก็เลยชั่งใจเอาไว้ก่อนครับ

NonToxic
*

พลังหื่น : 13

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2018, 01:52:50 PM »

เคสนี้น่าสงสาร จริงๆครับ ป่วยกาย แต่มันจะลามไปถึงเรื่องจิตรใจด้วย

ลองคุยประณีประนอมกันดู ว่าเอาบ้านเข้าแบงส์ ตามใจคุณพ่อ แล้วให้พ่อเอาเงินไปใช้

ส่วนเราคอยระวังใม่ให้หลุดพอ เพราะยังใงหากใม่หลุด ก็ยังเป็นที่ของเราอยู่อนาคตค่อยว่ากันอีกที

ที่สำคัญต้องดูว่าชื่อบ้านและที่ดิน เป็นชื่อของใคร อันนี้สำคัญมาก เพราะหากใม่ใช่ชื่อคุณพ่อ เขาทำอะไรลำบาก

ส่วนหากเขาจะขายจริงๆ ที่มันใม่ได้ขายกันง่ายๆ คงใม่ได้เร็วขนาดนั้น

แต่หากจะขายจริง ลองหาคนที่เชื่อใจได้ไปซื้อใว้เอง เอาเข้าแบ็งส่วนหนึ่งน่าจะพอได้

ส่วนตัวก็อยู่ใกล้ๆนั้น หาซื้อที่ดินอยู่เหมือนกัน หากจะขายจริงๆ ลอง pm มาดู
Daitaro
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2018, 02:38:00 PM »

เคสนี้น่าสงสาร จริงๆครับ ป่วยกาย แต่มันจะลามไปถึงเรื่องจิตรใจด้วย

ลองคุยประณีประนอมกันดู ว่าเอาบ้านเข้าแบงส์ ตามใจคุณพ่อ แล้วให้พ่อเอาเงินไปใช้

ส่วนเราคอยระวังใม่ให้หลุดพอ เพราะยังใงหากใม่หลุด ก็ยังเป็นที่ของเราอยู่อนาคตค่อยว่ากันอีกที

ที่สำคัญต้องดูว่าชื่อบ้านและที่ดิน เป็นชื่อของใคร อันนี้สำคัญมาก เพราะหากใม่ใช่ชื่อคุณพ่อ เขาทำอะไรลำบาก

ส่วนหากเขาจะขายจริงๆ ที่มันใม่ได้ขายกันง่ายๆ คงใม่ได้เร็วขนาดนั้น

แต่หากจะขายจริง ลองหาคนที่เชื่อใจได้ไปซื้อใว้เอง เอาเข้าแบ็งส่วนหนึ่งน่าจะพอได้

ส่วนตัวก็อยู่ใกล้ๆนั้น หาซื้อที่ดินอยู่เหมือนกัน หากจะขายจริงๆ ลอง pm มาดู

ตัวเขาเองเครดิตมีครับ แต่มีหนี้เยอะอยู่ เคยไปลองแล้วไม่ผ่าน เขาบอกมานะครับ แถมอายุเกิน 60 แล้วด้วยกู้ยาก

บ้านชื่อพ่อครับ ถ้าไม่ได้ 8 ล้านกองตรงหน้าเขาก็จะไม่ยอมให้ผมเอาเข้าธนาคาร กลัวผมชักดาบเงินส่วนที่เหลือ อาจจะเพราะอีเมียใหม่เป่าหูด้วย

ส่วนคนซื้อมีรอแล้วครับ เจ้าถิ่นแถวนี้ที่จะรอเก็บไว้ทำคอนโด ถ้าไม่ไม่ซื้อเขาก็ซื้อแน่ครับ ถ้าไม่มีใครซื้อจริงผมจะไม่เครียดมาก

แต่นี่คือทุกอย่างมันจ่อคอหอยหมดครับ ทั้งเวลาทั้งเงินและคนกดดัน พ่อผมเองก็ปั่นหัวผมสารพัด กวนน้ำให้ขุ่นตลอด

Ont : เบ้าอย่างดี
*

พลังหื่น : 5279

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2018, 07:03:59 PM »

หาได้ยังครับ พอดีมีเพื่อนเป็นไฟแนนซ์บ้านครับ
Daitaro
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2018, 07:49:59 PM »

หาได้ยังครับ พอดีมีเพื่อนเป็นไฟแนนซ์บ้านครับ

ยังไม่ได้เลยครับเฮีย ยังไงผมขอรบกวนเฮีย ผมขอลองทุกช่องทางที่ผมจะทำได้ครับผม

Ont : เบ้าอย่างดี
*

พลังหื่น : 5279

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2018, 08:02:30 PM »

ยังไม่ได้เลยครับเฮีย ยังไงผมขอรบกวนเฮีย ผมขอลองทุกช่องทางที่ผมจะทำได้ครับผม

pm เบอร์มาครับ
speedsza
Level :1 (น้องใหม่กาเจี้ยวเล็ก)
*

พลังหื่น : 19

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 04:36:19 PM »

แถวบ้านผมเลยให้เดาน่าจะซอย ศิริพจน์ ใช่มั้ยฮะยังไงก็ขอให้เจอทางออกไว ๆ ครับพี่

หน้า: 1   ขึ้นบน
  พิมพ์