หน้า: 1   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้หน่อยครับ  (อ่าน 477 ครั้ง)
next day
สมาชิกVIP : ระดับ 1 ดาว
*

พลังหื่น : 131

« เมื่อ: ตุลาคม 08, 2017, 07:41:12 PM »

พอดีพ่อผมมี .357 อยุ่คับ ท่านไม่ได้ใช้เลยจะให้ผม
ผมต้องทำอย่างไรบ้างคับ ให้ถุกต้อง ไม่มีความรู้เลยครับ
ขอบคุณคับ
Dichlo
Level : 2 (มือใหม่หัดสาวแหนม)
*

พลังหื่น : 5

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2017, 08:13:57 PM »

Copy มาให้ครับพอดีไปอ่านเจอพอดี อันนี้หหมายถึงโอนปืนจาก คุณพ่อของคุณมาเป็นชื่อคุณ ใช่มั้ยครับ
ต้องมีคุณสมบัติที่จะเป็นผู้มีและใช้อาวุธปืน จากนั้นไปทำเรื่องขอโอนที่ฝ่ายทะเบียนอาวุธปืนของที่ว่าการอำเภอ ครับ   
วิธีการก็คือทำเรื่องขออนุญาตเช่นเดียวกับการซื้ออาวุธปืน  (ทำใบ ป.3)  สำหรับเอกสารหลักฐานมีหลายอย่าง ทั้งทะเบียนบ้าน  บัตรประชาชน  หนังสือรับรองความประพฤติ   หนังสือรับรองการเป็นผู้ผ่านการอบรมการใช้อาวุธปืน  หนังสือตรวจสอบประวัติอาชญากรรมจากตำรวจ (เอกสารแล้วแต่อาชีพ หากเป็นทหาร ตำรวจก็น้อยหน่อย)  เงินค่าธรรมเนียม 5 บาท เมื่อได้ใบ ป.3 ก็นำอาวุธปืน พร้อมทะเบียน ไปโอนที่อำเภอ
หน้า: 1   ขึ้นบน
  พิมพ์