หน้า: 1   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องภาษี  (อ่าน 741 ครั้ง)
lm_thai
Level : 4 (ฝ่าไฟแดงเป็นของหวาน)
*

พลังหื่น : 26

« เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2017, 04:35:34 AM »

คืออันดับแรกก่อนเลยผมทำงานรับจ้างรายได้ไม่เยอะรับรายวันวันละ400-500เลยไม่ค่อยรู้เรื่องภาษีคือเมื่อปีที่แล้ว รุ่นพี่ที่รู้จักไปรับงานออแกไนซ์มางานนึง แล้วคราวนี้ ตอนรับเงินเป็นเช็ค รุ่นพี่ได้ใช้ชื่อผมเป็นคนรับเช็ค เหมือนกะจ้างผมเป็นธุระจัดการในตอนแรกผมไม่ได้คิดอะไรคิดแค่ช่วยกันเป็นเงินประมาณ 2แสนพอตอนไปรับเช็คก็มีการหักภาษี ณที่จ่าย เจ้าของงานก็บอกว่าหักเยอะนะให้ผมไปยื่นกรรมสรรพากร เดี๋ยวได้คืนผมก็เลยไปถามเพื่อน เพื่อนผมก็บอกว่าไม่ต้องสนใจไปยื่น ไปยื่นก้ได้เงินช้าตามใจจะยื่นก็แล้วแต่ผมเลยคิดว่าเสียเวลาไปยื่นระบบราชกาลเลยไม่ได้ไปยื่น  คราวนี้งานเพื่อนผมทำงานออกมาดีเค้าเลยจ้างอีก เพื่อนผมก็ยืมบัตรผมไปออกเช็คอีก จนหลายๆงาน เข้าจากหลายแสนจนเกือบล้าน เฉพาะของปีนั้นนะครับที่ผมรองเช็คในมือถือจากรูปที่ผมถ่ายเก็บไว้ปีที่แล้วประมาณ 9แสน แต่มีอีกงาน เช็คมาได้ตอนปีนี้ อีก 4แสน ซึ่งเป็นงานปีที่แล้วแต่เช็คพึ่งมาออกปีนี้ คราว นี้ ผ่านมาจนถึงไม่กี่วันมานี้ อาผมได้โทรมาจากต่างจังหวัดบอกว่ามีเจ้าหน้าที่ กรรม สรรพากรมาหา บอกว่าผมเป็นหนี้มาหาถึงที่บ้านป้าผมตกใจมากโทรมาหาผมแจ้งข่าว  ผมเลยคิดว่าน่าจะมาจากตัวเช็คพวกนี้ คราวนี้ ที่ผมจะถามคือ 1ผมจะต้องทำไงดีระหว่างไปติดต่อเจ้าหน้าที่หรือไม่ต้องไป2ถ้าไปแล้วเค้าคิดภาษีย้อนหลังแล้วผมจะโดนเท่าไหร่ แล้วถ้าผมไม่มีตังจ่ายเค้าจะจับผมไหม ตอนนี้ผมเครียดมากเลย 3 ผมจะโดนข้อหาสมรู้ร่วมคิดไหม รบกวนด้วยนะครับ  milkbottle22 milkbottle22
overdive
Level : 3 (เสียวไม่บ่อยแต่ใจรัก)
*

พลังหื่น : 128

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2017, 06:05:08 AM »

ไม่ถึงล้านไม่ใช่ปัญหาครับ อย่างมากก็ไม่กี่พัน ทำเรื่องยื่นช้าไปจบ หากจะให้ดีหานักบัญชีมากปรึกษาครับ แต่วันหลังไม่ควรให้ใครเอาชื่อเราไปแทนอีก

จริงๆรุ่นพี่คุณควรจะมาจัดการเรื่องทั้งหมด ถ้าเงินที่เขาได้คุณไม่ได้อะไรจากมันเลย คุณอาจจะได้ค่าน้ำร้อนน้ำชามาบ้าง แต่ถ้าเกินเหตุแบบนี้แล้วเขาไม่

ช่วยไรเลยนี้ ได้ไม่คุ้มแน่นอน แต่ไม่ต้องตกใจไปเงินแค่นี้คุยกันได้ สรรพากรอยากได้เงินคุณก็ให้เขาไป ส่วนค่าปรับถ้าคุยกับนักบัญชีเก่งหน่อยๆนี้แทบ

ไม่เสียแต่เป็นหลายๆล้านขึ้นนี้เริ่มคุยยากเพราะเงินมันเยอะ
baby008
Level : 2 (มือใหม่หัดสาวแหนม)
*

พลังหื่น : 7

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2017, 07:17:08 AM »

1. คุณควรไปคุยกับสรรพากร ยังไม่ต้องหอบเอกสารอะไรไปครับ ไปคุยเฉยๆ เขาจะเสนอมาเอง เขาถามอะไรมาตอบไปก่อนว่าจำไม่ค่อยได้ตอบแบบลางๆ ไป หาข้อมูลมาให้ได้มากที่สุดก่อน ไม่แน่อาจจะได้ข้อเสนอให้จ่ายภาษีมา เขาจะคิดให้เสร็จสรรพว่าต้องจ่ายเท่าไร

2. ดูแล้วยังไม่ถึง 1.8 ล้าน ยังไม่ต้องกังวลเรื่องภาษีมูลค่าเพิ่ม รอดไป

3. ถ้ามีภาษีเรียกเก็บ ไปเบิกเงินกับคนที่ให้ขึ้นเช็คให้ครรับ
lm_thai
Level : 4 (ฝ่าไฟแดงเป็นของหวาน)
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2017, 02:11:29 PM »

ขอบคุณครับพี่ ๆครับ ผมคุยกะรุ่นพี่แล้ว เค้าบอกว่าเดี๋ยวจัดการให้ครับ ตอนแรกที่กลัวเพราะพี่ชายบอกผมว่าสรรพากรมาแจ้งว่าผมติดค้างเป็นล้านผมเลยตกใจครับ ว่าทำไมโดนเยอะจังครับ
win22
*

พลังหื่น : 7

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2017, 04:35:01 PM »

คุณโดนหักภาษี ณ ที่จ่ายไปแล้วนะ ไม่น่าจะต้องเสียภาษีอีก ว่าแต่ไปคุยกับสรรพากรดีๆๆ อาจจะไม่ได้ใช่ว่า เพื่อนคุณเอาชื่อไปออกเช็ค จากงาน อาจจะเป็นเรื่องอื่นๆ ที่คุณไม่ทราบหรือป่าว
lm_thai
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2017, 05:12:35 PM »

ขอบคุณครับพี่เดี๋ยวผมจะลองเช็คกลัวว่าเค้าไปทำอย่างอื่นเหมือนกันครับ
AC12
BLV HERO : บริจาคเงินช่วยเวป
Level : 2 (มือใหม่หัดสาวแหนม)
*

พลังหื่น : 45

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2017, 09:02:01 AM »

เคยเจอเคสแบบ นี้ละครับ ทำทั้งหมู่บ้านเลย เอาชือไปรับเงินแบบพีนี้และ บริษัทรับเหมารายใหญ่ด้วย 

เจอสรรพากรเรียกไปพบหอบเอกสารหักนะที่จ่ายมากระเป๋าหนึ่ง แล้วสรรพากรเขาก็จะทำเอกสารให้ ผ่อนเงินค่าภาษี

ผมเคยทำงานลูกจ้างที่สรรพากรสองปี รายละเอียดอาจลืมไปบ้าง
lm_thai
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2017, 02:06:16 PM »

ผมอินบ๊อคไปแล้วนะครับ ตอนนี้ที่เครียดคือ เครียดตรงที่ทางบ้านแจ้งว่าผม สรรพากรบอกผมติดหนี้เป็นล้านนี่ละครับ
iamoak
Level :1 (น้องใหม่กาเจี้ยวเล็ก)
*

พลังหื่น : 1

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 12:41:44 PM »

เข้าไปพบสรรพากรเลยครับ ยังไงก็ควรจะไปพบจะได้ทราบว่าต้องจ่ายภาษีอีกเท่าไหร่ที่หัก ไปก่อนพอมั้ย
แต่คุยกับคนที่เค้าเอาชื่อเรามาหักก่อนครับ ถ้าตรงไหนโดนเพิ่มก็ไปเก็บกับคนนั้นเอาครับ

ปกติรายได้ค่าจ้างไม่ได้ยื่นภาษีรายปีใช่มั้ยครับ?
lm_thai
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 02:22:01 AM »

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ เข้าไปพบแล้วครับ สรุป เค้าเรียกไปพบเพื่อยื่นใบสรุปได้เงินคืน1หมื่นกว่าบาทแต่ต้องไปเอาใบหักณที่จ่ายมาให้ครบผมขี้เกียจเดินเรื่องเลยไม่เอาก็เสียแค่ค่าปรับไป400บาทครับ ขอบคุณทุกๆท่านครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
  พิมพ์