หน้า: 1 2 »   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @@@ เวียงจันทร์ ลุยกี่ทีก็เหมือนมีอะไรใหม่ๆ ทุกครั้ง@@@  (อ่าน 7092 ครั้ง)
NextDoor
BLV HERO : บริจาคเงินช่วยเวป
Level : 3 (เสียวไม่บ่อยแต่ใจรัก)
*

พลังหื่น : 159

« เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 01:42:54 AM »

ห่างหายจากการเขียนการบ้านซะนานเพราะไม่ว่างกับเค้าเลยสักที
   การบ้านครั้งนี้เกิดจาก ผมหยุดยาวหลายวันเลย สะพายกระเป๋าเป้ใบใหญ่กว่าตัวอันน้อยนิดของผม
ออกสำรวจโลกสักหน่อย ผมชอบท่องเที่ยวธรรมชาติเป็นหลักและเหลือเวลาก็พยายามเสาะหาที่ใหม่ๆที่ไม่เคยไป
    ครั้งนี้ผมบินไปเที่ยวเวียดนามและก็เดินทางต่อมาลาวเลย เพราะว่างหลายวัน
     งั้นมาพูดถึง ลาว เวียงจันทร์กันเลยนะครับ boy-emoticon-010 boy-emoticon-010
NextDoor
Level : 3 (เสียวไม่บ่อยแต่ใจรัก)
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 01:46:31 AM »

Ep.1 ห้องแถวในตำนาน

ผมมาเวียงจันทร์พอสมควรแต่สิ่งหนึ่งที่ยังไม่เคยไปคือ
 ที่คนเรียกว่าถนนโลกันตร์ ทางไปดงโดก ห้องแถวในตำนาน
    มาคราวนี้ผมเลยขอลองไปสำรวจดูสักหน่อย
ขอบอกครับ ถนนช่วงนี้ ขับปวดมือมากครับ
เหมือนมีเครื่องมาสั่นไว้ที่มือตลอด เพราะถนนขรุขระ มากถึงมากที่สุด
หลุมบนถนนมีขนาดความลึกตั้งแต่ 10 ซม. จนบางหลุมใกล้ๆเมตรเลยครับ
NextDoor
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 01:51:01 AM »

หากใครมีปัญหาด้าน โพรงจมูก ไซนัส
  แนะนำว่าไปทางอื่นเลยครับ ฝุ่นเยอะมากๆ
     ถึงแม้จะมีบางช่วงจะเห็นเจ้าหน้าที่ กำลังทำถนนอยู่เป็นระยะๆ
  แต่ก็ไม่คิดว่าจะเสร็จกันง่ายๆเลย ผมเห็นป้ายเขียนไว้ว่าจะทำให้ เสร็จปี 2018
  แต่ดูแล้วน่าจะยาก
NextDoor
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 01:55:40 AM »

วันที่ผมไปมี ลม มีฝน พัดกันให้ตลบไปหมด
    วิ่งผ่านไปดูทางห้องแถวก็เห็นทำท่าเหมือนจะปิดหนีลม หนีฝนอย่างไรไม่รู้
    เหลือเปิดแค่ไม่กี่ร้าน เลยวิ่งมาเจอร้านนี้ เพราะเห็นเขียนว่ามีอาหาร
    ด้วยความหิวเลยเข้าไปนั่ง ถามได้ความว่าไม่มีอาหารขาย
    เพราะ ทำถนนคนเลยบ่อพักกินกัน ผมเลยสั่งเบียร์มานั่งกินแทน boy-emoticon-014 boy-emoticon-014
NextDoor
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 01:59:34 AM »

น้องร้านนี้มีกันอยู่ 6-7 คน ส่านมากเป็นคนจากเมือง ซำเหนือ
    ได้น้อง จ . มานั่งเป็นเพื่อนชวนคุยกันไป สักพัก เพราะว่าด้วยความเหนื่อยล้า
    และยังไม่ได้กินข้าวเลย ทำให้กินเบียร์ไปไม่กี่ขวดก็เริ่ม มีอาการ
         เลยชวนน้องไปนอนพักด้วยกันหน่อยคืนนี้ถามราคา
     ค้างคืนที่ 350000
     น้อง จ. จากซำเหนือ งานก็ไม่มีอะไร เหมือนเด็กลาวทั่วไป
      เพียงแต่หน้าตาน้องโดนใจผมมากเลย ร้านนี้มีสวยๆ 2-3 คน boy-emoticon-004 boy-emoticon-004
NextDoor
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 02:02:45 AM »

สรุปรวมถ้าใครไม่เคยไปแต่อยากไปลองดูเส้นทางใหม่ๆก็ถือว่าไม่เสียหาย
        แต่ท่านต้องมีทักษะการขับรถ และการสู้ฝุ่นพอประมาณ ของกิน มินิมาร์ท หายากนิดนึง
     โดยรวมนานๆไปทีพอได้แต่คงไม่ไปบ่อย ขี่เกียจขับหลบหลุม
     เส้น 450 ยังวิ่งง่ายกว่า แม้จะมืดกว่าแต่ร้านติดๆกันเยอะ
pt
NextDoor
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 02:11:06 AM »

Ep.2 ขอลองหากินง่ายๆหน่อย

ผมคิดว่าจะไปสำรวจทางอื่นตามรายแทงที่ลงไว้ของสมาชิกหลายๆท่าน
      แต่ด้วยสภาพแวดล้อมกับสภาพร่างกาย พร้อมกระเป๋าใบใหญ่
     จึงทำให้เกิดความขี้เกียจ ครั้ง แบกกระเป๋าเปลี่ยนที่นอนไปทุกคืน ไม่น่าจะไหวแน่
    ทำให้ตัดสินใจมาดอนกลอยดีกว่า เพราะถนนเส้นนี้ ของกินหาง่ายทุกเวลา
    มินิมาร์ท มีเยอะแยะ สะดวกทุกอย่าง จะได้พักผ่อนจากการเดินทางท่องเที่ยวด้วย
     อินแปง น่าจะเป็นที่ ที่สมาชิกในนี้ใช้พักผ่อนและรู้จักเป็นอย่างดี
     เพราะวันที่ผมเข้าพัก มีคนไทยพักที่นี่ กันหลายห้องทีเดียว มีทั้งมาคนเดียวและมาเป็นกลุ่ม 
     และน่าจะเป็นสมาชิกจากเว็บนี้ด้วย   boy-emoticon-006 boy-emoticon-006
     ถือว่าที่นี่ไม่เคยขาดสีสันจากคนไทยไม่ว่าจะไปวันไหน
NextDoor
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 02:14:51 AM »

ผมเคยพักที่อินแปงพอประมาณ แต่สิ่งหนึ่งที่ไม่เคยทำเลยคือ
      เข้าผับกับร้องคาราโอเกะ ที่อินแปง และผมว่าเพื่อนสมาชิกหลายคนก็อาจมองข้ามไปเลย
       ผมเลยตัดสินใจว่าคืนนี้ขอเข้าไปสำรวจสักนิดว่าเป็นอย่างไรบ้าง
       ผมเข้าไปข้างในผับ คนก็มีเยอะพอประมาณแต่จากการสำรวจแล้ว
      คนที่มาเที่ยวนั้นถ้าพูดตามตรง ก็เหมือนผับตามรอบนอกปริมณฑล ของบ้านเรา
      ไม่ใช่รัชดา ทองหล่อ แน่นอน
        เด็กที่มาเที่ยวอาจจะไม่ไฮโซ เหมือนตามผับแถวในตัวเมืองเท่าไร
        ส่วนมากแว้น มอไซกันเข้ามา
       ผมยืนดื่มอยู่คนเดียว โดยลักษณะโต๊ะ เป็นโต๊ะเล็กสูงที่นั่งไม่มียืนอย่างเดียว
       เพลงที่เล่นเป็นเพลงไทยสากล ทางภาคอีสาน ที่นิยมและฮิตอยู่
      อันนี้ต้องขอบคุณลูกน้องวัยรุ่น ที่ชอบเปิดเพลงแนวนี้ ผมเลยพอได้ยินเพลงพวกนี้มาบ้าง
       และจะมีเล่นสดสลับกับเปิด แผ่นจากดีเจ เป็นระยะ
        ผมยืนอยู่ตามลำพัง แต่ตอนเข้าไปสายตาผมสำรวจไว้แล้วว่าจะหาโต๊ะที่
        ใกล้กับโต๊ะที่มีกลุ่มผู้หญิง ให้มากที่สุด
NextDoor
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 02:24:35 AM »

คืนนั้นหันไปเห็นโต๊ะข้างๆออกแนวเด็กเที่ยว ยืนเต้นกับเพื่อน
      ดิ้นอย่างเมามัน น้องคงรู้ว่าผมดูอยู่มานานแล้ว เลยขอเข้าไปดื่มด้วย
      บอกเพื่อนของน้องว่า เห็นเพื่อนน้องเสื้อขาวเต้นแล้วขอเลี้ยงเบียร์ได้บ่อ
      น้องก็ไม่ได้ปฎิเสธ แต่อย่างไร ผมเลยถือโอกาสยืนด้วยเลยและเลี้ยงเบียร์น้องไปด้วย
           คืนนั้นกินกันจนใกล้เวลาปิดเพราะผับน่าจะปิด ตี2.30 
       ผมรับผิดชอบค่าใช้จ่ายให้กับน้องๆในโต๊ะ ซึ่งโดยรวมแล้วก็ไม่เท่าไร ท่าคุณเคยเที่ยวผับที่ไทยกันมา
       ผมเลยคุยกับน้องที่ผมสนใจไว้ว่า ไปกินข้าวเป็นเพื่อนหน่อยได้ไหม
     เพื่อนน้องดูท่าเป็นงานมากเลยส่งลูกให้น้องบอกไปเลย ไปเป็นเพื่อนพี่เค้าหน่อย
    น้องก็ไม่มีทีท่าจะปฏิเสธ คืนนั้นผมเลยพาน้อง ไปกินชายสี่หมี่เกี๊ยว ยามค้ำคืน (เดี๋ยวจะขอมารีวิวอาหารร้านนี้)  boy-emoticon-008 boy-emoticon-008
       เสร็จแล้วก็ชวนน้องมาที่ห้อง จริงๆทำความรู้จักกันมาบ้างแล้วในผับ
     น้องชื่อน้อง ต. เป็นชาวเมือง ปากซัน มาทำงานร้านกินดื่มแถวนั้นหละ นานๆ ออกมาที ถึงว่าตามมาง่ายเชียว  boy-emoticon-010 boy-emoticon-010
        ถึงห้อง ผมก็เลยเริ่มนัวเลย น้องก็พอเป็นงานแต่ก็ไม่เท่าไร เหมือนเด็กลาวที่อายุไม่มาก
     ชงเองกินเองตามแบบฉบับ ต้องขออภัยที่ไม่ได้จับปลามาฝาก สำหรับน้องคนนี้
    เพราะลืมและใจก็ไม่กล้าขอน้องถ่ายด้วย ไม่รู้เพื่อนสมาชิกมีวิธีขอปลากรอบ
    จากน้องๆกันยังไง จะได้เป็นแนวทางบ้าง  boy-emoticon-007 boy-emoticon-007
    น้องไม่ได้เรียกร้องเงินเท่าไรอาจเห็นเพราะเลี้ยงเบียร์ไปแล้ว ผมเลยให้น้องไป 200000 เป็นค่าเสียเวลา
NextDoor
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 02:26:54 AM »

ที่ไม่ได้ชวนน้องค้างด้วย เพราะว่าตอนเช้าผมมีนัดสำคัญกับน้อง "สาย C"คนหนึ่ง  boy-emoticon-004 boy-emoticon-004
NextDoor
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 02:29:58 AM »

ขอพักเบรคสักแปปนะครับ สำหรับท่านที่พักแถวอินแปง แล้วไม่รู้จะหาที่กินอาหารที่ไหน
    แนะนำร้านนี้ ชายสี่หมี่เกี๊ยว เปิดตั้งแต่เย็นเกือบเช้า ถามพี่เค้าว่าปิดตอนไหน บอกตี3-4  boy-emoticon-005 boy-emoticon-005
NextDoor
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 02:32:28 AM »

รสชาติก็เหมือนบ้านเราครับ ไว้สำหรับ คนนอนดึก อยากกินอะไรเวลากลางคืน (ไม่อร่อยอย่าว่ากันนะครับ)
     พี่ที่ขายเป็นคน อุบล มาได้เมียลาว เลยมาขายที่นี้
     คุยดีๆแถมน้ำซุปกระดูกหมูด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2018, 02:35:49 AM โดย NextDoor » บันทึกการเข้า
NextDoor
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 02:34:47 AM »

พิกัด ออกจากอินแปง เลี้ยวซ้าย วิ่งตรงมาเรื่อยๆ เลยป้ำ ปตท วิ่งเลยไปอีก 
        วิ่งไปจะเห็นร้านขายอุปกรณ์ก่อสร้าง สีส้ม อยู่ซ้ายมือติดกันเลยครับทางซ้ายมือ
        ฝั่งตรงข้ามร้านวิ่งมาทางขวามือ เป็นร้าน ปิ้งย่างครับ
THE REV
Level : 4 (ฝ่าไฟแดงเป็นของหวาน)
*

พลังหื่น : 41

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 02:46:18 AM »

+1 ครับ 90242_1
nescafe29
Level : 5 (เทพบุตร เจี้ยวทองคำ)
*

พลังหื่น : 326

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 04:19:23 AM »

+1 การบ้านละเอียดสุดยอดเลยครับ รอการบ้านสาย c ครับ อยากรู้บทสรุป แต่คิดว่าท่านน่าจะสมหวังแน่นอนเลยครับ  milkbottle3 milkbottle3 milkbottle3
SOI YIG YIG
สมาชิกVIP : ระดับ 1 ดาว
*

พลังหื่น : 50

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 08:37:52 AM »

ขอบคุณการบ้านครับ milkbottle22 milkbottle22
Linlin1
*

พลังหื่น : 1165

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 09:05:12 AM »

+1ขอบคุณครับ
maihotdog
Level : 2 (มือใหม่หัดสาวแหนม)
*

พลังหื่น : 0

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 10:03:25 AM »

ขอบคุณครับ ขอเก็บข้อมูลด้วย ^^
namkhong
NO WOMEN NO CRY
VIP HERO : บริจาคเงินช่วยเวป
สมาชิกVIP : ระดับ 2 ดาว
*

พลังหื่น : 2287

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 10:27:32 AM »

+1ครับสำหรับการบ้านและข้อมูลดีๆ ผมเองก็เพิ่งกลับมาจากเวียงจันทร์   ได้ลองไปสำรวจร้านแถวดอนกลอย ร้านเก่าๆที่เคยมานั่ง

เช่นร้านป่าไผ่ หล้าน้อย  เดี๋ยวนี้คนจีนเยอะมาก ฝรั่งก็มี มาแบบขับรถมากันเองเลย

kitty2สายนํ้ามิอาจไหลกลับ  วันเวลาไม่อาจหวนคืน  kitty2
NextDoor
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 11:16:46 AM »

+1ครับสำหรับการบ้านและข้อมูลดีๆ ผมเองก็เพิ่งกลับมาจากเวียงจันทร์   ได้ลองไปสำรวจร้านแถวดอนกลอย ร้านเก่าๆที่เคยมานั่ง

เช่นร้านป่าไผ่ หล้าน้อย  เดี๋ยวนี้คนจีนเยอะมาก ฝรั่งก็มี มาแบบขับรถมากันเองเลย

ใช่ครับร้านพวกแถวป่าไผ่ ไปถึงไฟแดง คน เยอะมาก ทั้ง ไทย จีน เกาหลี แล้วเดี๋ยวนี้ขับรถมาจอดเลือกชี้เอาขึ้นรถไปเลย ผมโดนมาแล้ว กำลังดูอยู่เลยมาถึงเดินคุย เลือก ชี้ ขึ้นรถ จบเลย น่าโมโหมาก boy-emoticon-014 boy-emoticon-014 และเยอะตลอดคืน ขนาดผมเดิน ตี1-2 ก็ยังมีน้องๆอยู่เลย ผมจึงไม่ค่อยชอบนั่งโซนนี้ เพราะคนเยอะเกินไปแล้ว
namkhong
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 12:37:21 PM »

ใช่ครับร้านพวกแถวป่าไผ่ ไปถึงไฟแดง คน เยอะมาก ทั้ง ไทย จีน เกาหลี แล้วเดี๋ยวนี้ขับรถมาจอดเลือกชี้เอาขึ้นรถไปเลย ผมโดนมาแล้ว กำลังดูอยู่เลยมาถึงเดินคุย เลือก ชี้ ขึ้นรถ จบเลย น่าโมโหมาก boy-emoticon-014 boy-emoticon-014 และเยอะตลอดคืน ขนาดผมเดิน ตี1-2 ก็ยังมีน้องๆอยู่เลย ผมจึงไม่ค่อยชอบนั่งโซนนี้ เพราะคนเยอะเกินไปแล้ว

ที่ผมไปล่าสุดน้องที่นั่งกับผม ตกลงจะไปค้างคืนด้วยกันกับน้องเรียบร้อยแล้ว น้องก็โอเค  พอพวกจีนเข้ามา เจ้าของร้านเดินมาบอกผมน้องเป็นเลือด ไปกับผมไม่ได้

ให้เปลี่ยนคน  boy-emoticon-010 แต่น้องย้ายโต๊ะไปนั่งกับพวกจีน  ผมพูดไม่ออกเลย และพวกนี้มากันเป็นกลุ่ม ชอบดูดบุหรี่เหม็นมาก ผมเวียนหัวเมาควัน ย้ายร้านหนีเลย ha06

kitty2สายนํ้ามิอาจไหลกลับ  วันเวลาไม่อาจหวนคืน  kitty2
idarins
*

พลังหื่น : 46

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 08:51:58 PM »

พิกัด ออกจากอินแปง เลี้ยวซ้าย วิ่งตรงมาเรื่อยๆ เลยป้ำ ปตท วิ่งเลยไปอีก 
        วิ่งไปจะเห็นร้านขายอุปกรณ์ก่อสร้าง สีส้ม อยู่ซ้ายมือติดกันเลยครับทางซ้ายมือ
        ฝั่งตรงข้ามร้านวิ่งมาทางขวามือ เป็นร้าน ปิ้งย่างครับ

นั่งกินกับเพื่อนร้านนี้คุยกับพี่เจ้าของร้านยาวเลยครับแกเล่าประวัติในการทำงานในไทยโชกโชนมาก
NextDoor
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 09:00:00 PM »

Ep.3 กลับมายืนที่เดิม

หากใครหลายคนที่มาเวียงจันทร์แล้ว เริ่มต้นหากคุณเป็นคนไม่กล้าพอ แต่อยากออกตะลุยราตรี
        คุณต้องเคยใช้บริการ ของรถ สามล้อแน่นอน
        เมื่อครั้งผมมาเวียงจันทร์ ครั้งแรก หลายปีมาแล้ว  เกิดอยากออกตะลุยเที่ยว
       แต่ตอนนั้นลายแทงยังมีให้ไม่เยอะขนาดนี้ สิ่งที่ผมทำได้และคิดได้ ตอนนั้นคือ  สามล้อ
       วิธีนี้จนถึงตอนนี้หากใครที่ ขับรถไม่เป็น ขี้เกียจขับ หรือไปไหนไม่ถูก ก็ถือว่าเป็นวิธีการที่ยังใช้ได้อยู่เสมอ  boy-emoticon-009 boy-emoticon-009
NextDoor
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 09:06:46 PM »

คืนนั้น ผมเดินออกจากที่พัก ประมาณ 5ทุ่ม
          ครั้งแรกที่จะบอกกับสามล้อยังไงดี ผมถือเบียร์กระป๋อง
          ดื่มให้พอมีแอลกอฮอล์ ในร่างกาย จะได้กล้าบอกสถานที่ ที่จะไปกับสามล้อ
          มีสามล้อ ผ่านมาคันหนึ่ง เป็นชายวัยกลางคน เค้าถามว่าจะไปไหน
          สิ่งที่ผมจะตอบออกไปก็ไม่รู้จะบอกว่าอะไร  boy-emoticon-007 boy-emoticon-007เลยตอบเค้าไปว่า
         พอมีที่ ที่สาวๆชอบไปนั่งกินเบียร์ หรือเดินเที่ยวไหม
        สามล้อตอบกับว่า เจ้าอยากไปเดินตลาดแคมโขงหรอ มีร้านเบียร์ฝรั่งเยอะดี
        ผมรีบตอบกลับสามล้อคนนั้นไปว่า อ้ายพอจะมีที่อื่นอีกไหม
        สามล้อคนเดิม นิ่งแล้วคิดไปสักแปปนึง จึงถามว่า เจ้าจะไปร้านผู้สาวหรอ
         ผมตอบกลับว่า ใช่พอรู้ที่ไหม
         หลังจากตกลงค่าเสียหายในการพาผมวนดูหลายที่ แล้วสามล้อ ก็ออกรถพาผมไป
          พี่สามล้อคันนั้นพาผมขับวนไปในความมืด   จำได้ว่าผ่านทางที่มีต้นไม้ใหญ่ วนเข้าซอย
        ออกซอย ตกหลุมขรุขระ มาจอดร้านแรก มีหญิงสาวนั่งอยู่บนโต๊ะ หินอ่อน หลายคน
        ผมส่งพี่คนขับไปคุยก่อนแล้วผมก็เดินตามประกบ พี่คนขับบอกกับน้องว่า
       อ้ายคนนี้อยากพาน้องไปนอนด้วย แล้วหันมาทางผมบอกให้ เลือกเลย เอาแบบไหน boy-emoticon-004 boy-emoticon-004
NextDoor
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 09:12:16 PM »

ผมยังไม่ตกลงที่ร้านนี้เพราะอยากดูร้านอื่นอีก คนขับเลยขับพาผมออกไปอีกที่นึง
         เป็นร้านแต่ต้องเดินเข้าไปข้างใน พี่คนขับก็ทำหน้าที่แบบเดิม ร้านนี้ผมก็ยังไม่ตกลงเช่นกัน
         จึงต้องเดินทางไปกันต่อ รถจอดอยู่ที่หน้าร้าน ลักษณะเป็นร้านหลายๆร้านติดกัน ที่นี่ผมได้น้องกับไปนอนดังที่หวังไว้
         จนมาถึงวันที่ผมไปเวียงจันทร์ และกล้าแว้นไปไหนเองได้ ผมก็เห็นภาพร้านในคืนนั้นว่า คือที่นี่เอง
          ดอนกลอย ร้านอยู่ส่วนที่เป็นห้องแถว ณ ตอนนี้คือ ส่วนริมถนน วิ่งไปจนก่อนถึงปั้ม ปตท
NextDoor
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 09:16:23 PM »

ผมมาที่นี่หลายรอบแล้วแต่ส่วนนี้ผมแทบไม่เคยเดินเที่ยวเลย
          วันนี้ผมจึงลองเดินดูสักนิดเพื่อนึกถึงอดีตวันนั้นสักหน่อย
          คืนนี้ผมจอดรถไว้แถวร้านแรก หลังจากวิ่งเลยโค้งมาเพื่อที่จะเดินดู
          จากหน้าร้าน หลายๆร้าน ผมเดินมองไปตามร้าน ที่แสงไฟสลัว
          ส่วนมากร้านแถวนี้จะเป็นสาวๆ พอมีอายุ คือดูแล้วน่าจะเกิน 20 ขึ้นไปแน่นอน
          หาไอคุกได้ยากมาก แต่ก็ไม่เป็นไร เพราะตั้งใจมาแล้ว boy-emoticon-017 boy-emoticon-017
NextDoor
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 09:21:06 PM »

ผมมาหยุดที่ร้านนึง เห็นน้องคนนึง ตัวเล็ก จมูกน้องก็ดูโด่ง แตกต่างจากเพื่อนบางคน
       เลยสะดุดตา มีน้องคนนึงเดินมาแล้วบอกเลือกเลยจะเอาผู้สาวคนไหน ผมชี้ไปที่น้องคนนี้
       บอกขอเข้าไปดื่มเบียร์ได้ไหม น้องก็ตามเข้ามาช่วยรินเบียร์ นั่งคุยกัน
       สอบถามน้องชื่อ น. มาจากเมือง กาสี  สอบถามอายุน้องไม่บอก แต่ผมคิดว่ายังไงก็เกิน 20 ขึ้นไปแน่นอน
       น้อง น. คนนี้คุยเล่น สนุกสนานดี เลยชวนน้อง ไปค้างคืนกัน
       ถึงห้องน้องก็ยังดู สนุกสนานอยู่ มีจับโน้น จับนี่เราอีกด้วย  milkbottle36 milkbottle36
       เห็นตัวน้องมีรอยสักเลยถามว่าไปสักที่ไหนมา เพราะสักเหมือนเป็นแบบไทย มีอักขระ ลายต่างๆ
NextDoor
*

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 09:24:21 PM »

น้องบอกเคยมาอยู่ แถวมาเล เพราะมีพี่สาวทำงานอยู่ที่นั้น เลยไปสักกับอาจารย์แถวนั้นมาเค้าบอกว่าดี
       งานบนเตียง น้องพอไปได้ นอน พลิกได้ ขึ้นให้ได้ ถือว่าก็ดีกว่าคนลาวปกติ
        อาจด้วยน้องไม่ใช่สายไอคุก เลยพอเป็นงานบ้าง แต่พอมีอะไรน้องจะปิดหน้าอกตัวเองตลอดเพราะ
       น้องบอกว่าหน้าอกเล็ก เลยอาย ก็จริงอย่างที่น้องบอก น้องหน้าอกเล็กมาก ใครเป็นสายนมนี่ไม่ผ่านเลย
        สรุป ผมก็ได้ลองกับมายืนที่เดิม ครั้งเคยมาเวียงจันทร์ครั้งแรก ตรงย่าน ถือว่าเป็นวัยกลางคน
        หากใครชอบไอคุก ไปทางอื่นเลยครับ หาค่อนข้างยาก จากตรงส่วนนี้ เดี๋ยวจะมาบอกว่าไอคุกอยู่ทางไหน boy-emoticon-009 boy-emoticon-009
wid
*

พลังหื่น : 233

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 09:57:04 PM »

น้องตัวเล็ก ... สเปคผมเลย  boy-emoticon-013
knightc@เมืองชล เปลี่ียนแนวบ้างดีกว่า
กระปู๋จ๋าฉันมาแล้ว
*

พลังหื่น : 188

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 10:43:10 PM »

ยิ่งเล็กยิ่งต้องโชว์น้องงงงงง milkbottle45

อยากกกกกก

ลอกกกกกกก

การบ้านนนนนนน
NextDoor
*

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 10:50:30 PM »

Ep.4  แต่เราก็หากันจนเจอ

ส่วนมามากการเดินทางของผมมักจะไปคนเดียวเสมอ และมักหาร้านที่คนไม่เยอะ
       เพราะบางที ร้านกินดื่มแบบนี้นั้น แน่นอนถ้าคนเยอะ และคุณนั่งกินจนเวลาล่วงเลย
       ไปดึกๆแล้ว สิ่งที่คุณจะพบเลย คือ เสียงดัง เพราะคนเยอะ ดีกรีถึง แน่นอนเสียงในการสนทนา
       การร้องเล่นดังแน่นอน และเมื่อยิ่งดึกคนเมาที่เริ่มคุยไม่รู้เรื่อง ซึ่งน้องๆจะไม่ค่อยนั่งด้วยมากนัก
       หลังจากที่เคยถามมาเพราะคุยกันไม่รู้เรื่อง เว้นแต่นั่งกินกับน้องจนม่วน เมาไปด้วยกัน อันนี้ได้อยู่  
      บางคน สูบบุหรี่ อันนี้ไม่ผิด แต่ผมไม่สูบและมักเมา ควันบุหรี่ ยิ่งกินเบียร์เจอควันบุหรี่ ไม่รู้เลยว่าเมาอะไรกันแน่  boy-emoticon-014 boy-emoticon-014
       ดังนั้นผมเลยมักจะพาตัวเองขับรถไปหาร้าน ที่คนอื่นไม่นั่ง
        โดยครั้งนี้คิดว่าน่าจะมีร้าน สักร้านนึงแน่ ที่เงียบ พอที่เราจะนั่งได้ และเอามาเขียนให้สมาชิกคนอื่น
        ได้ไปนั่งกัน จะได้เป็นทางเลือก
         ครั้งนี้ผมขับรถเข้า ซอย เกือบแทบทุกซอยในแถวนั้น เพื่อหาร้านใหม่ๆ
        เพราะผ่านย่านป่าไผ่ คนเยอะเหลือเกิน แถมเต็มแทบจะทุกร้านเลย  
       เข้าซอยโน้น ออกซอยนี้ วิ่งไปเรื่อยเปื่อย ก็เจอร้านใหม่ๆ อยู่หลายร้านเหมือนกัน มีทั้งใกล้ ไกล แต่ยังมีร้านอีกเยอะ
NextDoor
*

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 11:00:53 PM »

ผมขับผ่านร้านนึง ขับผ่านหลายรอบด้วยกันแต่ไม่ได้สนใจอะไร ผมคิดว่าน้องในร้านก็คงสงสัย
        ว่าจะขับวนไปวนมาทำไมหลายๆรอบ
        สิ่งที่ผมสะดุดตาอย่างเดียวแรกเห็น เรื่องเดียวของร้านนี้คือ การจัดวางต้นไม้ที่เอากระถางมาล้อมหน้าร้านไว้
       ย้อนกลับไปจากการบ้านเก่าที่ผมเคยเขียนไว้นานแล้ว ว่าได้พบเจอร้านนึง
       ตอนนั้น   ท่านน้ำโขง เคยตามไปนั่งที่ร้าน และได้ชื่อร้านมาว่า  เอื้อยดี 
        แต่ตอนหลังมีเพื่อนสมาชิก มาบอกว่าร้านนั้น ปิดไปแล้ว  boy-emoticon-001 boy-emoticon-001
        ใช้ครับเป็นร้านนั้น ผมจอดรถลงไป ตอนนั้นแบบไม่คิดอะไร และไม่คิดว่าจะใช่ร้านนี้ด้วย
         จนกระทั่ง น้องที่นั่งอยู่หน้าร้านคนนึง ทำท่าลุกขึ้น พร้อมยิ้มให้ และเดินพาผมไปที่โต๊ะ 
         ผมเลยนึกขึ้นได้ว่านี่มันร้าน นั้นนี่เอง 
         น้องบอกว่าจำผมได้ตั้งแต่ขี่รถผ่านแล้ว แต่ไม่ได้เรียก
          เท่าที่สำรวจดูน้องร้านนี้ เปลี่ยนชุดใหม่ ไม่ใช่ชุดเดิมที่อยู่ตรงที่เก่า มีเพียง2 คนจากร้านเดิม
          สักพัก เจ้เจ้าของร้านเข้ามาทักทาย ตอนนี้เจ้แกท้องแล้วบอกตอนอยู่ร้านเดิมกำลังทำยังไม่ติดเลย boy-emoticon-008 boy-emoticon-008
NextDoor
*

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 11:05:56 PM »

ร้านนี้ไปง่ายมากอยู่เยื้องกับอินแปง เป็นซอย เรือนพักมิมี่ วิ่งไปไม่กี่ร้อยเมตร
        จะเห็นกระถางวางไว้หน้าร้าน
         ถามเจ้าของร้านว่าเพราะอะไรถึงย้ายร้าน เจ้าของร้านบอกว่า
        เพราะเขตนั้นเค้าไม่ให้มีร้านผู้สาว ร้านผู้สาวให้อยู่ในเขตดอนกลอย จึงจำเป็นต้องย้ายมา
          และถามน้องว่าตกลงร้านชื่ออะไร ไม่เห็นมีชื่อ น้องบอกไม่มีชื่อร้าน ผมเลยเรียกว่า ที่นี่ว่า
        ร้าน ปาล์มน้อย เพราะเห็นมีกระถางต้นปาล์มวางไว้หน้าร้าน
dukk69
*

พลังหื่น : 1

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 11:08:03 PM »

90242_1
witawatt@U-don
**

พลังหื่น : 285

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 11:08:34 PM »

ไม่ได้ไปนานเป็นเดือนๆแล้วครับ แต่ว่าเดือนหน้าจะไปสักหน่อย  kitty10
NextDoor
*

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 11:11:50 PM »

ร้านนี้ ผมพาน้อง ส มานั่งด้วย ดื่มกินกันจนเวลาใกล้ปิดร้าน ที่ 1 โมง
            ส่วนมากน้องๆร้านนี้จะมาจากหลวงพระบาง กันเกือบหมด และที่สำคัญ น้องร้านนี้จะเป็นวัยไอคุก กัน boy-emoticon-006
            น้อง ส ที่ผมพามา ถือว่าเนื้อตัวใช้ได้ แต่ที่สำคัญที่ผม ขอจากน้องคนนี้ได้ คือขออาบน้ำด้วยกัน
       ซึ่งปกติ ผมไม่ทำและน้องก็ไม่ค่อยให้ทำแต่น้องคนนี้ เราอาบด้วยกัน ต่างคนต่างถูให้กัน boy-emoticon-007 boy-emoticon-007
     น้องและเจ้ร้านนี้ผมค่อนข้างจะเชื่อใจผม เพราะด้วยผมไปแต่ละทีจะสุภาพกับน้องๆมากๆ
      จึงทำให้น้องค่อนข้างใว้ใจผม
      โดยรวมแล้ว น้องก็แนวเด็กลาว เรื่องงานก็เหมือนกัน แต่ผมจะชอบคุยกับน้องๆมากกว่า
       เพราะน้อง เปิดใจแล้วคุยสนุก ขี้อ้อนดี
        ร้านปาล์มน้อย ผมถือเป็นทางเลือกที่ใช้ได้เลยอีกที่นึง แต่ร้านอาจเงียบไปสำหรับ คนชอบฟังเพลงหรือร้องคาราโอเกะ
NextDoor
*

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 11:22:01 PM »

Ep.5  ขอ c กับเค้าบ้าง

จากตอนที่แล้วที่ผมเล่าว่า ไม่ให้น้อง อีกคนค้างคืน เพราะ ตอนเช้าได้นัดน้องสาย c ไว้
        น้องคนนี้ผมเจอกันจากโปรแกรม คุยกัน และคุยกันมาหลายเดือน น้องเรียนที่ ม.ดงโดก
         ผมบอกกับน้องไว้นานแล้วว่าเดือนหน้าพี่จะไปที่ลาวนะ ถ้าน้องอยากได้อะไรก็บอกนะ 
         น้องถามว่าจะซื้อให้จริงๆหรือ ผมก็ตอบว่าได้สิ ถ้ามันไม่แพงมากจนเกินไป
         ส่วนมากที่เอาไปให้ก็จะเป็นครีมจากไทย ขนม ตุ๊กตา เป็น สิ่งที่พอหาได้  boy-emoticon-004 boy-emoticon-004
NextDoor
*

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 11:26:31 PM »

น้องจะมีเรียนในช่วงเช้าและจะว่างตั้งแต่เที่ยงไปก็จะแวะมาหาผม ส่วนกลางคืนน้องจะออกมาไม่ได้
          เพราะอยู่กับที่บ้าน นานๆจะออกได้ที ซึ่งผมก็คิดว่าดี เพราะกลางคืนผมจะได้เที่ยว กลางวันเราก็เจอกันได้
          ผมซื้อของที่เตรียมมาให้ แต่ต้องแบกไปโน้น ไปนี่หลายที่ด้วย แบกไปเวียดนามอีก
          ผมนัดน้องไว้วันใกล้ๆบินกลับไทย เพราะวันอื่นจะแอบเที่ยวก่อน
          วันที่เจอกัน น้องบอกให้ไปหาที่ร้านอาหารแห่งนึง แถว ธาตุหลวง
          ไปเจอน้อง ก็เป็นเหมือนที่คุยกัน เพราะผมคุยผ่าน วีดีโอคอล กันหลายครั้งแล้ว 
          น้องผิวขาว ตัวไม่สูง น่าจะราวๆ 150 กว่าตัวเล็ก มาในชุดซิ่น สาย c ของลาว
          ผมนั่งกินข้าวกับน้องสักพัก เลยชวนน้องไป ไอเตค เพราะไม่เคยไปและก็วิ่งกลับที่พักได้ใกล้ๆด้วย
NextDoor
*

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 11:30:56 PM »

พาน้องมาเดินที่ไอเตค แล้วก็ซื้อของที่น้องอยากได้ อีก สัก 2-3 อย่าง 
           ช่วงเวลานั้นน้องบอกว่าเดี๋ยวสัก 5โมงเย็นจะพาไปกินเบียร์ ที่บึงธาตุหลวง
           ผมก็บอกได้เลย แต่ตอนนี้เวลามันแค่บ่าย 3 เอง แถมพี่ง่วงมากเลย
           ขอไปนอนก่อนดีกว่ามั้ง  และค่อยออกไปตอนเย็น
           และของที่ซื้อฝากน้อง ก็อยู่ที่ห้องพี่ด้วย เพราะพี่คงไม่แบกของฝากมาเดินห้างแน่นอน
NextDoor
*

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 11:38:00 PM »

น้องก็เลยตามไปที่ห้อง พอได้เห็นของฝากน้องก็ดีใจว่าซื้อมาให้จริงหรอ   boy-emoticon-004 boy-emoticon-004
        ก็เลยว่าซื้อจริงสิของราคาไม่เท่าไรพี่พอหาได้ก็ซื้อมาฝาก
        หลังจากนั้นน้องก็นั่งอยู่บนเก้าอี้เล่น โทรศัพท์ ไปเรื่อย
        ผมเลยบอกน้องมานอนสิแต่น้องไม่กล้า ผมเลยจัดการดึงน้องบอกมานอนกันเถอะ
        น้องทำท่าขัดขืนมือก็ปัดป้อง แต่มันไม่นานการปัดป้องของน้อง 
        ก็กลายเป็นมือมากอดตัวผมไว้ไม่ปล่อยเลยทีเดียว ปากที่บอกว่าอย่าพี่ๆ เสียงก็เริ่มเบาลงๆ เรื่อยๆ boy-emoticon-007 boy-emoticon-007
NextDoor
*

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 11:41:19 PM »

จนในที่สุดบนร่างกายน้องก็ไม่เหลือชุดอะไร ให้ป้องกันอีกแล้ว
         ส่วนต่อไปจะเป็นอย่างไรก็ไม่ต้องเดาแล้ว เพราะวันนั้นจบลงที่ผมไม่ได้ไปบึงธาตุหลวง
         และน้องต้องรีบกับบ้านก่อนทุ่มนึง
          จนถึงตอนนี้เราก็ยังมีคุยกันอยู่บ้าง แม้ผมจะบอกว่าอาจจะไม่ได้ไปหา บ่อยๆนะ แต่น้องก็เข้าใจ

การไปเวียงจันทร์ ครั้งนี้มีหลายเรื่องราวมากๆ ขอบคุณเพื่อนสมาชิกที่เสียเวลาเข้ามาอ่าน
          หวังว่าคงเป็นแนวทางให้เพื่อนสมาชิกบ้างนะครับ
          ฝากกดบวกเพื่มพลังให้ด้วยนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2018, 11:47:09 PM โดย NextDoor » บันทึกการเข้า
common
*

พลังหื่น : 91

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 12:24:59 AM »

การบ้านเยี่ยมครับ ขอบคุณที่แบ่งปันครับ
(͡° ͜ʖ ͡°)
*

พลังหื่น : 9

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 12:48:21 AM »

ขอบพระคุณสำหรับการบ้านครับ
nescafe29
Level : 5 (เทพบุตร เจี้ยวทองคำ)
*

พลังหื่น : 326

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 04:43:28 AM »

+1 ให้อีกรอบ การบ้านครบถ้วน เป็นแนวทางให้เพื่อนสมาชิกเดินตามรอยได้ เยี่ยมเลยครับ  milkbottle18 milkbottle18 milkbottle18
namkhong
*

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 04:52:38 AM »

+1ให้อีกครั้งครับ กับการบ้านสาย C....... เราซื้อของไปฝากน้อง น้องก็จะเกิดความเกรงใจ พวกพี่ๆที่ผมรู้จัก เขาก็ใช้วิธีนี้หรอยสาวกัน  

.......ยังได้เจอร้านถูกที่ปิดและย้ายร้านเข้าไปอยู่ในซอย   ผมว่าอยู่ดีๆ ทำไมถึงปิดไป เพราะเขาจัดเป็นโซนๆ นี่เอง

sporttrait
*

พลังหื่น : 3

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 10:48:05 AM »

milkbottle22
ยอดเยี่ยมครับ
ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันครับ
nobra_34c
*

พลังหื่น : 208

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 04:52:05 PM »

milkbottle9+1 กับการบ้านดีๆครับ...-ขอบคุณ...พี่โชคดีมากได้เจอกับสายC....
✔tuueang✔
สมาชิกต๊อกต๋อยซอยแหลก
สมาชิกVIP : ระดับ 4 ดาว
*

พลังหื่น : 4911

ตูเอง มีไรป่ะ!

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 06:53:46 PM »

การบ้าน เล่าเรื่องได้แบบ ชวนให้คิดถึงน้องๆเลยครับ
_Neo76
*

พลังหื่น : 183

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 07:42:56 PM »

+1 ครับ หายคาใจร้านเอื้อยดีแล้ว  90242_1 90242_1 90242_1
ผมไปนอนดอนกลอยมา 2-3 รอบ ออกไปวนหาร้านเอื้อยดีทุกรอบ แต่ร้านก็ปิดสนิท รู้สักทีว่าย้ายไปไหน 555
ตอนวนไปแถวร้านเอื้อยดีเลี้ยวเข้าซอยขวามือฝั่งตรงข้าม เข้าไปจเอสนามบอลของทีมล้านช้างยูไนเต็ดซะงั้น เดินเที่ยวสนามสนุกเลย
NextDoor
*

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2018, 08:52:46 PM »

+1 ครับ หายคาใจร้านเอื้อยดีแล้ว  90242_1 90242_1 90242_1
ผมไปนอนดอนกลอยมา 2-3 รอบ ออกไปวนหาร้านเอื้อยดีทุกรอบ แต่ร้านก็ปิดสนิท รู้สักทีว่าย้ายไปไหน 555
ตอนวนไปแถวร้านเอื้อยดีเลี้ยวเข้าซอยขวามือฝั่งตรงข้าม เข้าไปจเอสนามบอลของทีมล้านช้างยูไนเต็ดซะงั้น เดินเที่ยวสนามสนุกเลย

ครับผม ยังไงถ้าไปอีกว่างๆจะไปเดินเล่นสนามบอลบ้างครับ เพราะชอบดูและแตะบอลอยู่แล้ว
หน้า: 1 2 »   ขึ้นบน
  พิมพ์